enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

Yatharth Hospitals பிரீமியம் திறன் விரிவாக்கம் வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் மார்ஜின் சாத்தியத்துக்கு ஆதரவு அளிக்கிறது

Yatharth Hospital & Trauma Care Services Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Choice Equity Broking Pvt. Ltd.

11 Aug 2026

துறை: Healthcare

பரிந்துரை விலை

₹899

CMP

₹976.65

இலக்கு

₹1,100

ஏற்றம்

22.36%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

Choice Institutional Equities இன் ஆகஸ்ட் 11, 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பு, Yatharth Hospitals-க்கான முதலீட்டு வாய்ப்பை பிரீமியம் திறன் சார்ந்த வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் மார்ஜின் விரிவாக்கம் எனக் குறிப்பிடுகிறது. மாறாத 20x FY28E EV/EBITDA மதிப்பீட்டு மடங்கின் அடிப்படையில், CMP Rs 899-க்கு எதிராக BUY மதிப்பீட்டையும் Rs 1,100 இலக்கு விலையையும் தரகர் தக்கவைத்துள்ளார்.

FY26 முதல் FY29E வரை வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT முறையே 37.4 சதவீதம், 38.6 சதவீதம் மற்றும் 38.7 சதவீத கூட்டு வளர்ச்சி விகிதத்தில் உயரும் என Choice எதிர்பார்க்கிறது. FY27E அல்லது FY28E வருவாய், EBITDA, EBITDA-மார்ஜின், சரிசெய்யப்பட்ட PAT அல்லது EPS மதிப்பீடுகளில் தரகர் மாற்றம் செய்யவில்லை.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Yatharth Hospitals, Q1 FY27-ல் இதுவரையிலான அதிகபட்ச காலாண்டு வருவாயைப் பதிவு செய்தது. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 52.3 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 15.0 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 3,927 million ஆனது; இது Choice Institutional Equities-ன் Rs 3,546 million மதிப்பீட்டை விட 10.7 சதவீதம் அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 42.2 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 14.7 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 917 million ஆனது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 9.1 சதவீதம் அதிகம்.

அளவுகோல் Q1 FY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் தரகர் மதிப்பீடு
வருவாய் Rs 3,927 million 52.3% 15.0% Rs 3,546 million; மதிப்பீட்டை விட 10.7% அதிகம்
EBITDA Rs 917 million 42.2% 14.7% மதிப்பீட்டை விட 9.1% அதிகம்
EBITDA மார்ஜின் 23.3% 167 bps குறைவு பெரும்பாலும் நிலையாக 23.7%
PAT Rs 471 million 12.0% குறிப்பிடப்படவில்லை Rs 429 million

PAT மார்ஜின், ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 16.3 சதவீதத்திலிருந்து 12.0 சதவீதமாகக் குறைந்தது.

செயல்பாட்டு செயல்திறன் மற்றும் மருத்துவமனை கலவை

செயல்பாட்டுக் குறியீடுகள் ஆதரவாக இருந்தன. குழுமத்தின் ARPOB ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.3 சதவீதம் உயர்ந்து, நாளொன்றுக்கு Rs 34,758 என்ற வரலாற்று உச்சத்தை எட்டியது; அதேவேளையில் படுக்கை நிரப்புதல் சுமார் 68 சதவீதமாக இருந்தது. Q1 FY27-ல் உள்நோயாளி வருவாய் Rs 3,411 million ஆகவும் வெளிநோயாளி வருவாய் Rs 489 million ஆகவும் இருந்தது.

Choice மேற்கோள் காட்டிய நிர்வாகக் கருத்துப்படி, New Delhi மற்றும் Faridabad Sector 20 தவிர்த்த சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA மார்ஜின் 28.1 சதவீதமாக இருந்தது. ஒருங்கிணைப்புக்குப் பிந்தைய முதல் முழு காலாண்டில் Agra மருத்துவமனை Rs 90 million முதல் Rs 100 million வரையிலான மாதாந்திர வருவாயையும் 20 சதவீதத்துக்கு மேற்பட்ட EBITDA மார்ஜினையும் ஈட்டியது. Greater Faridabad, New Delhi மற்றும் Agra இணைந்து Q1 FY27 வருவாயில் சுமார் 27 சதவீதம் பங்களித்தன.

திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் வளர்ச்சி உத்தி

வளர்ச்சிக்கான அடிப்படை தீவிரமான விரிவாக்கத் திட்டத்தில் உள்ளது. முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்ட மூன்றாண்டு காலக்கெடுவை விட முன்னதாகவே சாத்தியமாக, 5,000 படுக்கைகள் இலக்காக நிர்வாகம் கொண்டுள்ளது. Gurugram மருத்துவமனை மற்றும் Noida, Noida Extension பகுதிகளில் உள்ள பிரவுன்ஃபீல்டு சேர்க்கைகள் மூலம் அறிவிக்கப்பட்ட குறுகியகால திறன் 3,255 படுக்கைகளைத் தாண்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

  • Noida தொகுப்பில் சுமார் 450 படுக்கைகள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன; அதில் சில பகுதிகள் 15 முதல் 19 மாதங்களுக்குள் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
  • தலைநகரங்கள் மற்றும் அருகிலுள்ள மாநிலங்களில் பிரீமியம் கையகப்படுத்தல்களை நிர்வாகம் மதிப்பீடு செய்து வருகிறது; FY27-ல் கூடுதலாக ஒரு சொத்து சேர்க்கப்பட வாய்ப்புள்ளது.
  • விரிவாக்கம் NCR, Uttar Pradesh மற்றும் பிற வடக்கு தொகுப்புகளில் தொடர்ந்து கவனம் செலுத்துகிறது; Rajasthan மற்றும் Haryana சாத்தியமான புதிய சந்தைகளாக அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன.

நிர்வாகத்தின் முன்னோக்கு மற்றும் மார்ஜின் சாத்தியம்

FY27 வருவாய் வளர்ச்சி FY26-ன் 37 சதவீத வளர்ச்சியை விட அதிகமாகவும், ARPOB வளர்ச்சி 9 முதல் 10 சதவீதமாகவும், EBITDA மார்ஜின் குறைந்தபட்சம் 20 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சேர்க்கைகள் மற்றும் கையகப்படுத்தல்கள் இருந்தபோதும் 24 சதவீத EBITDA மார்ஜினை அடைய முடியும் எனக் கருதப்படுகிறது.

  • புதிய மருத்துவமனைகள் 15 முதல் 18 மாதங்களுக்குள் 15 முதல் 20 சதவீத EBITDA மார்ஜினை எட்ட இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
  • Faridabad Sector 20 ஒன்பது மாதங்களில் EBITDA சமநிலையை எட்டியது; அதேவேளையில் Agra ஏற்கெனவே 20 சதவீத மார்ஜினைத் தாண்டியுள்ளது.
  • பிரீமியம் மருத்துவமனைகள், அதிக மதிப்புள்ள சிறப்புச் சேவைகள், சர்வதேச நோயாளிகள் மற்றும் அரசாங்கப் பணம்செலுத்துவோரின் மீது குறைந்த சார்பு ஆகியவை வருவாய் ஈட்டலை மேம்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
  • புதிய சொத்துகள் சுமார் Rs 50,000 ARPOB-ஐ இலக்காகக் கொண்டிருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
  • புற்றுநோயியல் மற்றும் மேம்பட்ட மருத்துவத் திறன்களை உருவாக்க கூடுதல் LINAC நிறுவல்கள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.

கையகப்படுத்தல்களைத் தொடர்ந்து கடன் சுமார் Rs 300 crore ஆக அதிகரித்திருந்தது; இருப்பினும் விரிவாக்கத்துக்கு உள்நாட்டு திரட்டல்கள் மற்றும் பணப்புழக்கத்திலிருந்து நிதியளிக்கப்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.

FY29E நிதி முன்னறிவிப்புகள்

அளவுகோல் FY29E
வருவாய் Rs 31,334 million
EBITDA Rs 7,770 million
PAT Rs 4,682 million
EBITDA மார்ஜின் 24.8%
ROCE 19.8%
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.