enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

விளிம்புகள், சொத்துத் தரம் மேம்பட YES Bank முக்கிய வருவாய் வலுப்பெற்றது

Yes Bank Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Ajcon Global Services Limited

04 Aug 2026

துறை: Bank

பரிந்துரை விலை

₹23

CMP

₹22.6

இலக்கு

₹29

ஏற்றம்

26.09%

முதலீட்டுக் கண்ணோட்டம் மற்றும் மதிப்பீடு

Ajcon Global Services Limited இன் ஆகஸ்ட் 4, 2026 அறிக்கை, YES Bank நிலையான, முக்கிய வருவாய் சார்ந்த வணிகமாக முன்னேறி வருவதாகக் கூறுகிறது. தரகு நிறுவனம் தனது BUY பரிந்துரையையும், முந்தைய Rs 28.5 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்துள்ளது.

விவரம் தகவல்கள்
தற்போதைய சந்தை விலை Rs 23
இலக்கு விலை Rs 28.5
குறிப்பிடப்பட்ட ஏற்றம் 24 சதவீதம்
குறிப்பிடப்பட்ட விலை-புத்தக மதிப்பு 1.71 மடங்கு
பரிந்துரை BUY

இருப்புநிலைக் குறிப்பேட்டின் சீரமைப்பு பெருமளவில் நிறைவடைந்துள்ளதாக Ajcon கருதுகிறது. பொறுப்புகளின் தர மேம்பாடு, கட்டுப்படுத்தப்பட்ட கடன் வளர்ச்சி மற்றும் நிலையான சொத்துத் தரம் ஆகியவை லாபத்தன்மையில் தொடர்ச்சியான மேம்பாட்டுக்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. வங்கியின் ஆரோக்கியமான மூலதன நிலை, மேம்படும் செயல்பாட்டுத் திறன் மற்றும் அண்மைய கடன் மதிப்பீட்டு உயர்வுகள் ஆகியவை விவேகமான இடர் மேலாண்மையைப் பேணிக்கொண்டே வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் காரணிகள் என்றும் தரகு நிறுவனம் குறிப்பிடுகிறது.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

YES Bank, Q1 FY27-இல் Rs 1,071 கோடி வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தைப் பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33.7 சதவீதம் அதிகரித்து, காலாண்டுக்கு காலாண்டு பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,704 கோடி ஆனது.

குறைந்த கருவூல வருவாய் மற்றும் பாதுகாப்பு ரசீதுகளிலிருந்து குறைந்த லாபம் இருந்தபோதும் முக்கிய செயல்பாட்டு வருவாய் வளர்ந்ததால், வருவாயின் தரம் மேம்பட்டுள்ளதாக Ajcon கருதுகிறது. நிகர வட்டி வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,786 கோடி ஆனது; அதேவேளை, வைப்பு செலவில் 50 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு ஏற்பட்டதால் நிகர வட்டி விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 2.7 சதவீதம் ஆனது.

Q1 FY27 அளவீடு பதிவான எண்ணிக்கை மாற்றம் அல்லது ஒப்பீடு
வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 1,071 கோடி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33.7 சதவீதம் உயர்வு; காலாண்டுக்கு காலாண்டு பெரும்பாலும் நிலை
செயல்பாட்டு லாபம் Rs 1,704 கோடி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.5 சதவீதம் உயர்வு
நிகர வட்டி வருவாய் Rs 2,786 கோடி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.5 சதவீதம் உயர்வு
நிகர வட்டி விளிம்பு 2.7 சதவீதம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு
செலவு-வருவாய் விகிதம் 62.8 சதவீதம் Q1 FY26-இல் 67.1 சதவீதத்திலிருந்து மேம்பாடு

அட்டைகள், மூன்றாம் தரப்பு விநியோகம், வெளிநாட்டு நாணயம் மற்றும் பரிவர்த்தனை வங்கிச் சேவை ஆகியவற்றின் தலைமையில் முக்கிய கட்டண வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.7 சதவீதம் வளர்ந்தது. செலவு-வருவாய் விகிதம் Q1 FY26-இன் 67.1 சதவீதத்திலிருந்து 62.8 சதவீதமாகக் குறைந்தது; இது நேர்மறையான செயல்பாட்டு பலனைக் காட்டுகிறது.

இருப்புநிலைக் குறிப்பேட்டு வளர்ச்சி மற்றும் சொத்துத் தரம்

இருப்புநிலைக் குறிப்பேட்டு வளர்ச்சி ஆரோக்கியமாக இருந்தது; முன்பணங்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2.85 லட்சம் கோடி ஆனது. நிறுவன மற்றும் அமைப்பு வங்கிச் சேவை முன்பணங்கள் 41.4 சதவீதமும், வணிக வங்கிச் சேவை முன்பணங்கள் 16.9 சதவீதமும், சில்லறை வங்கிச் சேவை முன்பணங்கள் 6.9 சதவீதமும் உயர்ந்தன.

வைப்புகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3.15 லட்சம் கோடி ஆனது; எனினும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 1.1 சதவீதம் குறைந்தது. சில்லறை மற்றும் கிளை சார்ந்த வைப்புகள் மொத்த வைப்புகளில் 59.2 சதவீதமாக இருந்தன. சில்லறை சொத்து வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.5 சதவீதம் உயர்ந்தன.

சொத்துத் தரம் மற்றும் பணப்புழக்க அளவீடு Q1 FY27 ஒப்பீடு அல்லது குறிப்பு
மொத்த NPA 1.3 சதவீதம் மேம்பட்ட சொத்துத் தரம்
நிகர NPA 0.2 சதவீதம் மேம்பட்ட சொத்துத் தரம்
மொத்த தவறல்கள் 1.4 சதவீதம் ஒரு வருடம் முன்பிருந்த 2.4 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில்
கடன் செலவுகள் சராசரி சொத்துகளில் 0.3 சதவீதம் கட்டுக்குள் உள்ளது
சராசரி பணப்புழக்க கவரேஜ் விகிதம் 138.2 சதவீதம் ஆரோக்கியமான பணப்புழக்க நிலை

விளிம்பு விரிவாக்கம் மற்றும் வளர்ச்சிக் கண்ணோட்டம்

அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் நிகர வட்டி விளிம்பை 3 சதவீதத்துக்கு மேல் உயர்த்தும் தனது இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. குறைந்த வருவாய் தரும் RIDF மற்றும் முன்னுரிமைத் துறை வைப்புகளின் முடிவு, வைப்பு மறுவிலை நிர்ணயம் மற்றும் சிறந்த CASA கலவை மூலம் இலக்கு மேம்பாடு ஏற்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

FY27-க்கு, கடன் புத்தக வளர்ச்சி 15 முதல் 17 சதவீதம், சொத்துகள் மீதான வருமானம் சுமார் 1 சதவீதம் மற்றும் பாதுகாப்பு-ரசீது போர்ட்ஃபோலியோ லாபம் Rs 800 முதல் Rs 1,000 கோடி என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது. வலுவான சில்லறை வழங்கல் வேகம் நடுத்தர-பதின்ம சதவீத சில்லறை கடன் புத்தக வளர்ச்சியாக மாறும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; அதேவேளை வங்கி சுமார் 75 சதவீதம் பாதுகாக்கப்பட்ட மற்றும் 25 சதவீதம் பாதுகாப்பற்ற கடன்கள் என்ற விவேகமான சில்லறை கலவையைத் தக்கவைத்துள்ளது.

  • அடுத்த மூன்று முதல் நான்கு காலாண்டுகளுக்கு வங்கி போதுமான மூலதனத்துடன் உள்ளது; வாய்ப்பு கிடைக்கும்போது மூலதனம் திரட்டலாம்.
  • தனது SMBC கூட்டாண்மை மூலம் இந்தியா-ஜப்பான் வர்த்தகம், உள்கட்டமைப்பு நிதியளிப்பு மற்றும் எல்லை தாண்டிய நிறுவன வணிகத்தில் YES Bank வாய்ப்புகளைக் காண்கிறது.

முக்கிய இடர்கள்

  • AT1 பத்திர ரைட்-ஆஃப் குறித்த நிலுவையிலுள்ள உச்ச நீதிமன்ற வழக்கில் முடிவு பாதகமாக இருந்தால் நிதி மற்றும் நற்பெயர் தொடர்பான பொறுப்புகள் உருவாகலாம்.
  • தனிநபர் கடன்கள் மற்றும் கடன் அட்டைகள் உள்ளிட்ட பாதுகாப்பற்ற சில்லறை தயாரிப்புகள் சொத்துத் தர அழுத்தங்களுக்கு பாதிப்புக்குள்ளாகும் நிலையில் உள்ளன.
  • பெரிய பங்கு மூலதன அடித்தளம் வருவாய் விகிதங்களைக் கட்டுப்படுத்துகிறது.
  • உயர்ந்த RIDF வைப்புகள் மற்றும் முன்னணி தனியார் வங்கிகளை விட கட்டமைப்பு ரீதியாகக் குறைந்த நிகர வட்டி விளிம்புகள், விளிம்புகள் மற்றும் இருப்புநிலைக் குறிப்பேட்டு செயல்திறனில் தடையாக உள்ளன.
  • புவிசார் அரசியல் பதற்றங்கள் மற்றும் பணவீக்க அழுத்தங்கள் MSME கடனாளிகளின் நிதி நிலை மற்றும் திருப்பிச் செலுத்தும் திறனை பலவீனப்படுத்தலாம்.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.