HOLD
₹94
₹93.55
₹100
6.38%
ஆகஸ்ட் 10, 2026-க்கான தனது 1QFY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Motilal Oswal Financial Services, Zee Entertainment இன் காலாண்டு செயல்பாடு மந்தமாக இருந்ததாகக் கூறியது. Rs 94 CMP-க்கு எதிராக, தரகர் நடுநிலை மதிப்பீட்டையும் Rs 100 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்தது. சந்தா வருவாயின் வலுவான வளர்ச்சியும் Zee5 இன் மேம்பட்ட லாபத்தன்மையும், நேரியல் தொலைக்காட்சி விளம்பரம் மற்றும் லாபத்தன்மையில் நீடித்த பலவீனத்தால் ஈடுசெய்யப்பட்டன.
Zee Entertainment இன் மதிப்பீட்டு மடங்குகள் மீண்டும் மதிப்பிடப்படுவதற்கு விளம்பர வருவாயில் நிலையான மீட்சி அவசியம் என்று Motilal Oswal கருதுகிறது. மாற்றமில்லாத இலக்கு விலை செப்டம்பர் 2028E-ன் Rs 6.9 EPS-ன் 14 மடங்கு அடிப்படையில் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
Zee Entertainment, Rs 19.1 பில்லியன் ஒருங்கிணைந்த 1QFY27 வருவாயைப் பதிவு செய்தது. இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.5 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6 சதவீதம் சரிந்தது; இது Motilal Oswal இன் மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது.
| அளவீடு | 1QFY27 செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மற்ற ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 19.1 பில்லியன் | 4.5% உயர்வு | QoQ 6% சரிவு; மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணை |
| விளம்பர வருவாய் | Rs 6.7 பில்லியன் | 11.5% சரிவு | தரகரின் எதிர்பார்ப்பை விட 7% அதிகம் |
| சந்தா வருவாய் | Rs 11.4 பில்லியன் | 16% உயர்வு | QoQ 11% உயர்வு |
| பிற விற்பனை மற்றும் சேவை வருவாய் | Rs 1 பில்லியன் | 17% உயர்வு | — |
| பதிவான EBITDA | Rs 789 மில்லியன் | 65% சரிவு | மதிப்பீட்டை விட 7% குறைவு; 4.1% விளிம்பு |
| பதிவான PAT | Rs 743 மில்லியன் | 48% சரிவு | முந்தைய கால வரி மீள்திருப்பங்கள் மற்றும் பிற வருவாயால் பயன் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 474 மில்லியன் | 67% சரிவு | தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 11% குறைவு |
விளம்பர வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.5 சதவீதம் குறைந்து Rs 6.7 பில்லியனாக இருந்தது, இருப்பினும் இது தரகரின் மந்தமான எதிர்பார்ப்பை விட 7 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. மேற்கு ஆசிய மோதல் மற்றும் கிரிக்கெட் காரணமாக உள்நாட்டு விளம்பர வருவாய் சுமார் 11 சதவீதம் சரிந்தது. FIFA உரிமைகள் கையகப்படுத்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து ஜூனில் போக்குகள் மேம்பட்டதாக அறிக்கை குறிப்பிட்டது.
நேரியல் சந்தா விலை உயர்வுகள், டிஜிட்டல் சந்தாதாரர் வளர்ச்சி மற்றும் அதிக ARPU ஆதரவுடன், சந்தா வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 11 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 11.4 பில்லியனானது. பிற விற்பனை மற்றும் சேவை வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1 பில்லியனானது.
நிகழ்ச்சி செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 6 சதவீதம் உயர்ந்தன; FIFA 2026 சந்தைப்படுத்தல் காரணமாக விளம்பர மற்றும் ஊக்குவிப்புச் செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 62 சதவீதம் அதிகரித்தன. பணியாளர் செலவு சுமார் 3 சதவீதம் குறைந்தது, ஆனால் பிற செலவுகள் சுமார் 5 சதவீதம் உயர்ந்தன.
பதிவான EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 65 சதவீதம் சரிந்து Rs 789 மில்லியனாக இருந்தது; இது Motilal Oswal இன் மதிப்பீட்டை விட 7 சதவீதம் குறைவாகவும் விளிம்பு 4.1 சதவீதமாகக் குறைந்ததாகவும் இருந்தது. முந்தைய கால வரி மீள்திருப்பங்கள் மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.1 மடங்கு உயர்ந்த பிற வருவாயின் உதவியுடன், பதிவான PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48 சதவீதம் சரிந்து Rs 743 மில்லியனாக இருந்தது. வரி மீள்திருப்பங்களைச் சரிசெய்த பிறகு, PAT Rs 474 மில்லியனாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 67 சதவீதமும் தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 11 சதவீதமும் குறைவாகும்.
நிலையான பயன்பாடு மற்றும் ஈடுபாட்டு அளவீடுகளால் Zee5 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 58 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 4.6 பில்லியனானது. முந்தைய காலாண்டில் Rs 84 மில்லியன் இழப்புக்கு எதிராக, Zee5 Rs 44 மில்லியன் EBITDA பதிவுசெய்து தொடர்ந்து மூன்றாவது காலாண்டில் சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA லாபத்தன்மையை அடைந்தது.
ஆனால், Zee5 ஐத் தவிர்த்து, நேரியல் தொலைக்காட்சி வணிகம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.5 சதவீத வருவாய் சரிவையும் EBITDA-வில் சுமார் 75 சதவீத சரிவையும் பதிவு செய்தது; EBITDA Rs 745 மில்லியனாக இருந்தது. அதன் விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீத புள்ளிகள் குறைந்து 5.1 சதவீதமானது.
1QFY27 இறுதிக்கு அருகில் ஏற்பட்ட சிறிய முன்னேற்றத்தைத் தொடர்ந்து பண்டிகைக் காலத்தில் விளம்பர மீட்சி குறித்து எச்சரிக்கையான நம்பிக்கையுடன் இருப்பதாக நிர்வாகம் கூறியது. தொடர்புடைய உள்ளடக்கச் செலவுகளுடன் FIFA சந்தா வளர்ச்சி 2QFY27-ல் மேலும் முழுமையாகப் பிரதிபலிக்கும் என்றும் அது தெரிவித்தது.
நிதி திரட்டல் குறித்து, Zee ஒழுங்குமுறை விளக்கம் கோரியுள்ளது, Securities Appellate Tribunal-ல் மேல்முறையீடு செய்துள்ளது மற்றும் அடுத்த நடவடிக்கையைத் தீர்மானிப்பதற்கு முன் முடிவுக்காகக் காத்திருக்கிறது. மூலோபாய விற்பனை வாய்ப்பு உருவானால் தவிர, Z Music ஐப் பிரிப்பதற்கு தற்போது எந்த மூலோபாய காரணமும் இல்லை என நிர்வாகம் கருதுகிறது.
மந்தமான விளம்பரம் மற்றும் உள்ளடக்கத்தில் அதிக முதலீட்டை மேற்கோள்காட்டி, Motilal Oswal தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 24.0 சதவீதம் மற்றும் 14.2 சதவீதம் குறைத்தது. FY27E மற்றும் FY28E சரிசெய்யப்பட்ட PAT மதிப்பீடுகளையும் முறையே 21.9 சதவீதம் மற்றும் 14.5 சதவீதம் குறைத்தது.
| மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| EBITDA | Rs 5.8 பில்லியன், 24.0% குறைவு | Rs 7.7 பில்லியன், 14.2% குறைவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 4.2 பில்லியன், 21.9% குறைவு | Rs 5.6 பில்லியன், 14.5% குறைவு |
FY26 முதல் FY29E வரையில் 4 சதவீத வருவாய் CAGR மற்றும் விளம்பர வருவாயில் சுமார் 2 சதவீத CAGR இருக்கும் என தரகர் கணித்துள்ளது. விளம்பரச் செலவு டிஜிட்டல் ஊடகத்துக்கு கட்டமைப்பு ரீதியாக இடம்பெயர்வதால் ஏற்படும் சரிவு அபாயத்தை அது சுட்டிக்காட்டுகிறது; FY29E EBITDA மற்றும் PAT, FY25 அளவுகளுக்குக் கீழே இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.
விளம்பர வருவாயில் நிலையான மீட்சி முக்கிய சாத்தியமான மறுமதிப்பீட்டு காரணமாகும். விளம்பரச் செலவு டிஜிட்டல் ஊடகத்துக்கு கட்டமைப்பு ரீதியாக இடம்பெயர்வது விளம்பர வளர்ச்சியைக் கட்டுப்படுத்தி, எதிர்கால EBITDA மற்றும் PAT-ஐ முந்தைய அளவுகளுக்குக் கீழே வைத்திருக்கக்கூடும் என்ற அபாயத்தை Motilal Oswal தொடர்ந்து எடுத்துக்காட்டுகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)