ભારતની સૌથી મોટી સંકલિત ખાંડ કંપનીએ Q4FY26 ના પરિણામોની જાહેરાત કરી; કંપનીએ FY26 માં માર્જિન દબાણ છતાં 15.80% આવક વૃદ્ધિ જોઈ
સ્ટોક પણ તેના 52-અઠવાડિયાના નીચા સ્તર રૂ. 393.55 પ્રતિ શેરથી લગભગ 36.45 ટકા વધ્યું છે.
✨ આઇ સંચાલિત સારાંશ
બલરામપુર ચિની મિલ્સ લિમિટેડના શેર શુક્રવારે તેના અગાઉના બંધ ભાવ રૂ. 540.70 પ્રતિ શેરની સરખામણીએ 0.68 ટકા ઘટીને રૂ. 537 પ્રતિ શેર પર પહોંચ્યા. શેરેઇન્ટ્રાડે ઊંચાઈ રૂ. 549.80 પ્રતિ શેર પર પહોંચી હતી, જે સત્ર દરમિયાન લગભગ 1.68 ટકા વધી હતી. શેરનો52-અઠવાડિયાનો ઉચ્ચતમ રૂ. 627.80 પ્રતિ શેર છે અને52-અઠવાડિયાનો નીચો રૂ. 393.55 પ્રતિ શેર છે. 16:00 IST સુધીમાં, શેર રૂ. 537 પ્રતિ શેર પર બંધ થયો.
બલરામપુર ચિની મિલ્સ લિમિટેડ, ભારતની સૌથી મોટી ઈન્ટિગ્રેટેડ શુગર મેન્યુફેક્ચરિંગ કંપનીઓમાંની એક, 31 માર્ચ, 2026ના રોજ સમાપ્ત થયેલ ચોથા ત્રિમાસિક અને નાણાકીય વર્ષ માટેના નાણાકીય પરિણામોની જાહેરાત કરી.
કંપનીએ ત્રિમાસિક દરમિયાન સ્થિર ઓપરેશનલ કામગીરીની જાણ કરી, જે સુધારેલ શુગર વેચાણની માત્રાઓ અને થોડા વધારે શુગર રિયલાઈઝેશન દ્વારા સમર્થિત હતી. જો કે, યૂપી સરકાર દ્વારા શેરડીની કિંમતોમાં વર્ષ-દર-વર્ષ લગભગ 8 ટકા વધારાની કારણે માર્જિન દબાણ હેઠળ રહ્યા, જે રૂ. 370 પ્રતિ ક્વિન્ટલથી રૂ. 400 પ્રતિ ક્વિન્ટલ સુધી વધારવામાં આવી હતી.
Q4 FY26 માટે, સંયુક્ત ઓપરેશન્સમાંથી આવક 6.67 ટકા વધીને રૂ. 1,603.99 કરોડ થઇ જ્યારે Q4 FY25 માં તે રૂ. 1,503.68 કરોડ હતી. અન્ય આવકને બાદ કરતાં EBITDA 22.03 ટકા ઘટીને રૂ. 284.79 કરોડ થઇ જ્યારે前年 તે રૂ. 365.24 કરોડ હતી. ત્રિમાસિક કુલ વ્યાપક આવક 30.25 ટકા ઘટીને રૂ. 157.23 કરોડ થઇ જ્યારે前年 તે રૂ. 225.43 કરોડ હતી.
FY26 માટે સંપૂર્ણ નાણાકીય વર્ષ માટે, સંયુક્ત ઓપરેશન્સમાંથી આવક 15.80 ટકા વધીને રૂ. 6,271.15 કરોડ થઇ જ્યારે FY25 માં તે રૂ. 5,415.38 કરોડ હતી. EBITDA 5.26 ટકા વધીને રૂ. 741.28 કરોડ થઇ જ્યારે前年 તે રૂ. 704.24 કરોડ હતી. જોકે, કુલ વ્યાપક આવક 13.33 ટકા ઘટીને રૂ. 380.35 કરોડ થઇ જ્યારે前年 તે રૂ. 438.84 કરોડ હતી.
સ્ટેન્ડઅલોન મોરચે, Q4 FY26 ઓપરેશન્સમાંથી આવક પણ રૂ. 1,603.99 કરોડ હતી, જે前年ના વર્ષના સરખામણામાં 6.67 ટકા વધુ હતી. EBITDA 22.03 ટકા ઘટીને રૂ. 284.79 કરોડ થઇ, જ્યારે કુલ વ્યાપક આવક 31.15 ટકા ઘટીને રૂ. 148.95 કરોડ થઇ.
FY26 સ્ટેન્ડઅલોન પ્રદર્શન માટે, ઓપરેશન્સમાંથી આવક 15.80 ટકા વધીને રૂ. 6,271.15 કરોડ થઇ. EBITDA 5.26 ટકા વધીને રૂ. 741.28 કરોડ થઇ, જ્યારે કુલ વ્યાપક આવક 0.92 ટકા વધીને રૂ. 349.04 કરોડ થઇ.
ચેરમેન અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર વિવેક સરાવગી એ જણાવ્યું કે ખાંડ વ્યવસાયે ઊંચા ખાંડનાં ખર્ચા હોવા છતાં સ્થિર પ્રદર્શન આપ્યું. તેમણે ઉમેર્યું કે ઊંચી ખાંડ વેચાણની માત્રા અને વધુ સારી પ્રાપ્તિઓએ માર્જિન પરના દબાણને આંશિક રીતે ઘટાડ્યું.
ડિસ્ટિલરી બિઝનેસ મંધ રહ્યો છે કારણ કે સરકારે છેલ્લા ત્રણ સતત વર્ષોમાં જ્યૂસ અને B-હેવી રૂટ્સમાંથી ઇથેનોલ ખરીદીના ભાવમાં વધારો કર્યો નથી.
Q4 FY26 દરમિયાન શેરડીના ક્રશિંગમાં વર્ષ-દર-વર્ષ આશરે 1.6 ટકા વધારો થયો છે અને લગભગ 622.2 લાખ ક્વિન્ટલ્સ સુધી પહોંચ્યો છે. સંપૂર્ણ સીઝન માટે, કંપનીએ આશરે 1,043 લાખ ક્વિન્ટલ્સ ક્રશ કર્યા, જે અગાઉની સીઝનથી લગભગ 5.2 ટકા વધુ છે.
Q4 FY26 દરમિયાન ડાઇવર્સન પહેલાંની કુલ ખાંડની પુનઃપ્રાપ્તિમાં આશરે 9 બેઝિસ પોઈન્ટનો ઘટાડો થયો છે 11.59 ટકા સુધી. સંપૂર્ણ સીઝન માટે, ડાઇવર્સન પહેલાંની કુલ ખાંડની પુનઃપ્રાપ્તિ 11.24 ટકા રહી હતી, જે અગાઉની સીઝનમાં 11.28 ટકા હતી.
કંપનીએ જણાવ્યું કે આશરે 1.58 MMTના નિકાસ કોટાએ પીક ક્રશિંગ સીઝન દરમિયાન ખાંડના ભાવને ટેકો આપ્યો. જો કે, કંપનીએ આશા રાખી છે કે સરકાર દ્વારા 30 સપ્ટેમ્બર, 2026 સુધી ખાંડની નિકાસ પર પ્રતિબંધ મૂક્યા બાદ ફાળવેલા કોટામાંથી માત્ર આશરે 0.7 MMT નિકાસ થશે.
ઇથેનોલ ડાઇવર્સન પછી ભારતનું નેટ ખાંડ ઉત્પાદન આશરે 28 MMT આંકવામાં આવે છે. સ્થાનિક વપરાશ આશરે 28 MMT, 0.7 MMT નિકાસ અને 5 MMTના ઓપનિંગ ઇન્વેન્ટરી સાથે, સમાપન સ્ટોક આશરે 4.3 MMT પર પ્રોજેક્ટ કરવામાં આવે છે.
બલરામપુર ચિની મિલ્સે પણ જણાવ્યું કે તેની 80,000 ટન પ્રતિ વર્ષ પોલી લેક્ટિક એસિડ (PLA) પ્લાન્ટ પર પ્રગતિ સુધારેલી કેપેક્સ સાથે આશરે રૂ. 3,080 કરોડ પર ટ્રેક પર છે. કંપની Q3 FY27માં પ્લાન્ટના ઓપરેશન શરૂ થવાની અપેક્ષા રાખે છે.
બોર્ડે તાજેતરમાં કેપેક્સ અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓને ફંડ કરવા માટે રૂ. 450 કરોડ એકત્ર કરવા માટે પ્રેફરન્સિયલ ઇક્વિટી શેર દ્વારા મંજૂરી આપી છે. પ્રમોટર્સ આશરે રૂ. 193 કરોડનું યોગદાન આપશે, જેમાં પ્રમોટર હોલ્ડિંગમાં કોઈ ઘટાડો નહીં થાય.
કંપની હાલમાં ઉત્તર પ્રદેશમાં 10 ખાંડ ફેક્ટરીઓ ચલાવે છે, જેમાં કુલ ક્રશિંગ ક્ષમતા 80,000 TCD, ડિસ્ટિલરી ક્ષમતા 1,050 KLPD અને વેચાણક્ષમ કો-જનરેશન ક્ષમતા 175.7 MW છે.
કંપનીનું માર્કેટ કેપ રૂ. 10,844 કરોડથી વધુ છે. છેલ્લા એક વર્ષમાં સ્ટૉકની કિંમતમાં 22.52 ટકા વધારો થયો છે. સ્ટૉક પણ તેના 52-વિક નીચા રૂ. 393.55 પ્રતિ શેરથી આશરે 36.45 ટકા વધ્યું છે.
અસ્વીકરણ: આ લેખ માત્ર માહિતી માટે છે અને રોકાણ સલાહ નથી.
તમને બલરામપુર ચિની મિલ્સ લિમિટેડની Q4 FY26ની કામગીરી અને ભવિષ્યની વૃદ્ધિ યોજનાઓ વિશે શું લાગે છે? નીચેના ટિપ્પણીઓમાં તમારા વિચારો શેર કરો.
