enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Adani Portsની આંતરરાષ્ટ્રીય અને દરિયાઈ વૃદ્ધિએ સ્થાનિક વોલ્યુમ પરનો ભૌગોલિક-રાજકીય દબાણ સરભર કર્યો

Adani Ports and Special Economic Zone Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities | ICICI Direct Research

31 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Logistics

ભલામણ કિંમત

₹1,660

CMP

₹1,635

લક્ષ્ય

₹2,050

અપસાઇડ

23.49%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

ICICI Direct Researchના 31 જુલાઈ 2026ના Adani Ports and SEZ Ltd. અંગેના પરિણામ અપડેટમાં ખરીદ રેટિંગ અને Rs 2,050નો અપરિવર્તિત લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખવામાં આવ્યો છે, જે Rs 1,660ના CMPની સરખામણીએ છે. આંતરરાષ્ટ્રીય બંદરો અને દરિયાઈ કામગીરીમાં મજબૂત વૃદ્ધિ, પડકારજનક ભૌગોલિક-રાજકીય પરિસ્થિતિ છતાં સ્થાનિક-બંદર આવકમાં સતત વૃદ્ધિ અને કંપનીની FY31 વિસ્તરણ યોજનાઓ બ્રોકરના હકારાત્મક દૃષ્ટિકોણને ટેકો આપે છે.

ICICI Directએ Adani Ports and SEZનું મૂલ્યાંકન FY28Eના EBITDAના 17 ગણા એન્ટરપ્રાઇઝ મૂલ્ય પર કર્યું છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

Adani Ports and SEZએ Q1 FY27માં Rs 10,820 કરોડની એકીકૃત આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા અને ક્રમિક ધોરણે 11.5 ટકા વધી હતી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા વધીને Rs 6,540 કરોડ થયો, જ્યારે EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 23 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 60.4 ટકા થયું.

અહેવાલના વર્ણનમાં જણાવાયું છે કે એકીકૃત PAT વાર્ષિક ધોરણે 10 ટકા વધીને Rs 3,649 કરોડ થયો. જોકે, સાથેના ત્રિમાસિક નાણાકીય પ્રદર્શનમાં PAT Rs 3,620 કરોડ દર્શાવવામાં આવ્યો છે.

માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક ફેરફાર
એકીકૃત આવક Rs 10,820 કરોડ 19% વધારો
EBITDA Rs 6,540 કરોડ 19% વધારો
EBITDA માર્જિન 60.4% 23 બેસિસ પોઇન્ટ વધારો
અહેવાલ વર્ણન મુજબ PAT Rs 3,649 કરોડ 10% વધારો
ત્રિમાસિક નાણાકીય પ્રદર્શનમાં PAT Rs 3,620 કરોડ

વિભાગીય કામગીરી

આંતરરાષ્ટ્રીય બંદરો અને દરિયાઈ વ્યવસાય

ત્રિમાસિક દરમિયાન આંતરરાષ્ટ્રીય બંદરો અને દરિયાઈ વ્યવસાય મુખ્ય વૃદ્ધિ ચાલક રહ્યા. Q4 FY26થી NQXT Australiaના એકીકરણ અને કોલંબો કામગીરીના વિસ્તરણને કારણે આંતરરાષ્ટ્રીય-બંદર આવક વાર્ષિક ધોરણે 80 ટકા વધીને Rs 1,747 કરોડ થઈ. આંતરરાષ્ટ્રીય વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 2.96 ગણું વધીને 22.8 MMT થયું, જ્યારે EBITDA 2.6 ગણું વધીને Rs 730 કરોડ થયો. EBITDA માર્જિન Q1 FY26ના 21 ટકાથી વધીને 42 ટકા થયું.

જહાજ હસ્તગતોને કારણે દરિયાઈ આવક વાર્ષિક ધોરણે 67 ટકા વધીને Rs 901 કરોડ થઈ. જહાજોની સંખ્યા Q1 FY26ના 118ની સરખામણીએ 135 પર પહોંચી. દરિયાઈ EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 181 ટકા વધીને Rs 404 કરોડ થયો, જ્યારે માર્જિન 45 ટકા હતું.

સ્થાનિક બંદરો

વધુ પ્રવાહી કાર્ગો, સંબંધિત બંદર સેવાઓ અને ઊંચી પ્રાપ્તિ સહિતના સુધારેલા કાર્ગો મિશ્રણને કારણે સ્થાનિક-બંદર આવક વાર્ષિક ધોરણે 12 ટકા વધીને Rs 6,964 કરોડ થઈ. મધ્ય પૂર્વના સંઘર્ષથી વોલ્યુમ પર અસર થતાં સ્થાનિક કાર્ગો વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે માત્ર 2 ટકા વધ્યું, જ્યારે પ્રાપ્તિ વાર્ષિક ધોરણે 11 ટકા વધી. સ્થાનિક-બંદર EBITDA માર્જિન 74 ટકા હતું, જે Q1 FY26માં 74.8 ટકા હતું.

કુલ હેન્ડલ કરાયેલ કાર્ગો 138.1 MMT હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે 14.5 ટકા વધ્યું. Adani Ports and SEZનો અખિલ ભારતીય કાર્ગો બજારહિસ્સો એક વર્ષ અગાઉના 27.8 ટકાની સરખામણીએ 27.6 ટકા હતો, જ્યારે અખિલ ભારતીય કન્ટેનર બજારહિસ્સો 45.2 ટકાની સરખામણીએ 44.8 ટકા હતો.

લોજિસ્ટિક્સ

મધ્ય પૂર્વમાં વિક્ષેપથી રેલ કન્ટેનર ટ્રાફિક પ્રભાવિત થતાં લોજિસ્ટિક્સ આવક લગભગ સ્થિર રહી અને વાર્ષિક ધોરણે 0.3 ટકા વધીને Rs 1,173 કરોડ થઈ. તેમ છતાં લોજિસ્ટિક્સ EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 3.3 ટકા વધીને Rs 219 કરોડ થયો. કન્ટેનર રેલ વોલ્યુમ 179,479 TEUsથી ઘટીને 145,310 TEUs થયું.

વ્યવસાય વિભાગ આવક / મેટ્રિક EBITDA / માર્જિન મુખ્ય ફેરફાર
આંતરરાષ્ટ્રીય બંદરો Rs 1,747 કરોડ Rs 730 કરોડ; 42% માર્જિન આવક 80% વધી; વોલ્યુમ 22.8 MMT
સ્થાનિક બંદરો Rs 6,964 કરોડ 74% માર્જિન આવક 12% વધી; કાર્ગો વોલ્યુમ 2% વધ્યું
દરિયાઈ વ્યવસાય Rs 901 કરોડ Rs 404 કરોડ; 45% માર્જિન આવક 67% વધી; જહાજ સંખ્યા 135
લોજિસ્ટિક્સ Rs 1,173 કરોડ Rs 219 કરોડ આવક 0.3% વધી; કન્ટેનર રેલ વોલ્યુમ 145,310 TEUs

માર્ગદર્શન અને FY31 વિસ્તરણ યોજનાઓ

ભૌગોલિક-રાજકીય અનિશ્ચિતતા છતાં મેનેજમેન્ટે FY27 માટે Rs 43,000-45,000 કરોડનું આવક માર્ગદર્શન અને Rs 25,000-26,000 કરોડનું EBITDA માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું. કંપનીએ FY27માં Rs 12,000-14,000 કરોડના મૂડી ખર્ચની યોજના બનાવી છે.

કંપનીએ FY26ના 500 MMTની સરખામણીએ FY31માં 1 બિલિયન મેટ્રિક ટન હેન્ડલ કરવાનો હેતુ પુનરોચ્ચાર કર્યો. જહાજો, રેલ રેક, બહુવિધ-માધ્યમ લોજિસ્ટિક્સ પાર્ક, વેરહાઉસ અને માલિકીના ટ્રકના વિસ્તરણથી લક્ષ્યને ટેકો મળવાની અપેક્ષા છે.

મેનેજમેન્ટનું FY26-FY31 દરમિયાન આવકમાં 19 ટકા, EBITDAમાં 18 ટકા અને કામગીરીમાંથી ચોખ્ખા રોકડ પ્રવાહમાં 18 ટકા ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિનું લક્ષ્ય છે. લોજિસ્ટિક્સ સૌથી ઝડપથી વિકસતો વ્યવસાય રહેવાની અપેક્ષા છે. આયોજિત FY27-FY31 મૂડી ખર્ચ Rs 90,000-1,00,000 કરોડ છે.

મેનેજમેન્ટ માર્ગ, ઇકોસિસ્ટમ, સ્થાનિક-ચલણ ધિરાણ અને વળતર માપદંડોને પૂર્ણ કરતા આંતરરાષ્ટ્રીય હસ્તગતોનું પણ મૂલ્યાંકન કરી રહ્યું છે.

મુખ્ય જોખમો

  • અપેક્ષા કરતાં ઓછો કાર્ગો-વોલ્યુમ વિકાસ અથવા ધીમી આર્થિક વૃદ્ધિ.
  • લોજિસ્ટિક્સ અને દરિયાઈ વ્યવસાયોને વિસ્તૃત કરવામાં નિષ્ફળતા.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.