enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

પરફોર્મન્સ કેમિકલ્સના માર્જિન વધતાં Atulની કમાણીએ અંદાજ વધાર્યા

Atul Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

25 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Chemicals

ભલામણ કિંમત

₹6,408

CMP

₹6,389.75

લક્ષ્ય

₹8,400

અપસાઇડ

31.09%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને કમાણી અપડેટ

Motilal Oswal Financial Services એ 25 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Atul પરનું તેનું BUY રેટિંગ ફરીથી જાળવી રાખ્યું. ઓપરેટિંગ લિવરેજ અને પરફોર્મન્સ તથા અન્ય રસાયણોમાં વૃદ્ધિને કારણે 1QFY27ની કમાણી અપેક્ષા કરતાં મજબૂત રહી. ત્રિમાસિક કામગીરી બાદ બ્રોકરે FY27E અને FY28Eના સમાયોજિત PAT અંદાજમાં અનુક્રમે 15 ટકા અને 14 ટકાનો વધારો કર્યો.

અહેવાલના CMP Rs 6,408 પર, બ્રોકરનો લક્ષ્ય ભાવ Rs 8,400 છે. લક્ષ્ય ભાવ મેળવવા Motilal Oswal એ Atulનું મૂલ્યાંકન FY28E EPSના 25 ગણા પર કર્યું છે.

1QFY27 નાણાકીય કામગીરી

Atul એ 1QFY27માં Rs 1,850 croreની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 25 ટકા વધી. પરફોર્મન્સ તથા અન્ય રસાયણોની આવક વાર્ષિક ધોરણે 34 ટકા વધીને Rs 1,420 crore થઈ, જ્યારે લાઇફ સાયન્સ કેમિકલ્સની આવક 4 ટકા વધીને Rs 470 crore થઈ.

વિભાગ આવક આવકમાં હિસ્સો EBITમાં હિસ્સો
પરફોર્મન્સ તથા અન્ય રસાયણો Rs 1,420 crore; વાર્ષિક ધોરણે 34% વધારો 74% 71%
લાઇફ સાયન્સ કેમિકલ્સ Rs 470 crore; વાર્ષિક ધોરણે 4% વધારો 24% 27%

1QFY26ની સરખામણીએ કુલ માર્જિન 48.7 ટકા પર યથાવત રહેવા છતાં નફાકારકતામાં નોંધપાત્ર સુધારો થયો. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 540 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 21.3 ટકા થયું, જે Motilal Oswalના 16.2 ટકાના અંદાજથી વધુ હતું. સંકલિત EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 67 ટકા વધીને આશરે Rs 400 crore થયું, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 280 crore હતો. સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 92 ટકા વધીને Rs 250 crore થયું, જ્યારે અંદાજ Rs 160 crore હતો.

માપદંડ 1QFY27 નોંધાયેલ વાર્ષિક ફેરફાર બ્રોકર અંદાજ
આવક Rs 1,850 crore 25% વધારો
કુલ માર્જિન 48.7% યથાવત
EBITDA માર્જિન 21.3% 540 bps વધારો 16.2%
સંકલિત EBITDA આશરે Rs 400 crore 67% વધારો Rs 280 crore
સમાયોજિત PAT Rs 250 crore 92% વધારો Rs 160 crore

લાઇફ સાયન્સ કેમિકલ્સે Rs 92.8 croreનું EBIT અને 19.8 ટકા EBIT માર્જિન આપ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 450 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું. પરફોર્મન્સ તથા અન્ય રસાયણોએ Rs 240 croreનું EBIT અને 16.8 ટકા EBIT માર્જિન મેળવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 740 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું.

ક્ષમતા વિસ્તરણ અને વૃદ્ધિ પહેલ

Atul એ Mecoprop-p માટે વાર્ષિક 1,000 ટન ક્ષમતા અને 2-methyl 4-chlorophenoxyacetic acid માટે વાર્ષિક 750 ટન ક્ષમતાવાળી ઉત્પાદન સુવિધા માટે Rs 167 croreના મૂડી ખર્ચનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે. પ્રોજેક્ટનો હેતુ Phenoxy નીંદણનાશકોના પોર્ટફોલિયોને વિસ્તૃત કરવાનો, તે બજારમાં Atulની સ્થિતિ મજબૂત કરવાનો અને કૃષિ રસાયણોમાં વપરાતા o-Cresol અને MCAના મૂલ્યવર્ધિત ડાઉનસ્ટ્રીમ ઉત્પાદનો બનાવવાનો છે. સુવિધા 67 અઠવાડિયા બાદ કામગીરી શરૂ કરે તેવી અપેક્ષા છે.

Motilal Oswal ને અપેક્ષા છે કે Atulની તંદુરસ્ત ગતિને નીચેનાથી ટેકો મળશે:

  • મુખ્ય એરોમેટિક્સ અને બલ્ક રસાયણોમાં ક્ષમતા વધારો.
  • નવી યોજનાઓ અને હાલની ક્ષમતાઓમાંથી અપ્રાપ્ત આવક ક્ષમતા.
  • મુખ્ય વિભાગોમાં અવરોધો દૂર કરવા.
  • મૂલ્યવર્ધિત રાસાયણિક મધ્યવર્તીઓમાં પ્રવેશ.
  • આંતરિક રીતે વિકસાવેલા નવા પાક-સંરક્ષણ ઉત્પાદનો.
  • નવા ભૌગોલિક વિસ્તારોમાં વિસ્તરણ.

બ્રોકર અંદાજ

સુધારેલા બ્રોકર અંદાજો FY27E અને FY28E માટે આવક, EBITDA અને સમાયોજિત PAT વૃદ્ધિનો અંદાજ નીચે મુજબ આપે છે:

માપદંડ FY27E FY28E
આવક Rs 7,226 crore Rs 8,025 crore
EBITDA Rs 1,353 crore Rs 1,525 crore
સમાયોજિત PAT Rs 876 crore Rs 988 crore
સમાયોજિત EPS Rs 297.2 Rs 335.5

મૂલ્યાંકન

અહેવાલના Rs 6,408 CMP પર, Atul FY27E EPSના આશરે 21.2 ગણા અને FY28E EPSના 18.5 ગણા પર ટ્રેડ થતો હતો. EV/EBITDA આધાર પર, શેર FY27Eના 13.9 ગણા અને FY28Eના 12.1 ગણા પર ટ્રેડ થતો હતો.

મૂલ્યાંકન માપદંડ FY27E FY28E
P/E 21.2x 18.5x
EV/EBITDA 13.9x 12.1x

Motilal Oswal એ Rs 8,400 લક્ષ્ય ભાવ મેળવવા માટે Atulનું મૂલ્યાંકન FY28E EPSના 25 ગણા પર કર્યું છે અને તેની BUY ભલામણ જાળવી રાખી છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.