Neutral
₹3,520
₹3,369.1
₹3,925
11.51%
મોતિલાલ ઓસવાલ ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસિઝે 11 ઓક્ટોબર, 2026ના રોજ એવન્યૂ સુપરમાર્ટ્સ પર તેનું ન્યુટ્રલ રેટિંગ જાળવી રાખ્યું હતું. 2QFY27ના પરિણામોમાં આવક વૃદ્ધિ અને સમાન-સ્ટોર વૃદ્ધિમાં પુનઃપ્રાપ્તિ જોવા મળી હતી, પરંતુ નફાકારકતા અને ફ્રી કેશ ફ્લો નબળાં રહ્યા હતા. બ્રોકરે તેના FY27E અને FY28E EBITDA તથા PATના અંદાજોમાં 1% થી 3%નો ઘટાડો કર્યો હતો.
મોતિલાલ ઓસવાલનું માનવું છે કે સ્ટોર ઉમેરણોની ઝડપી ગતિ અને મધ્યમથી ઊંચી સિંગલ-ડિજિટ સમાન-સ્ટોર વૃદ્ધિ સતત જળવાઈ રહેવી એ મુખ્ય વૃદ્ધિ પરિબળો છે. જોકે, શેર માટે નજીકના ગાળામાં બજાર કરતાં વધુ સારો દેખાવ કરવા માટેના ઉત્પ્રેરકો મર્યાદિત હોવાનું તે માને છે.
એવન્યૂ સુપરમાર્ટ્સની સ્ટેન્ડઅલોન આવક 2QFY27માં વાર્ષિક ધોરણે આશરે 18% વધીને Rs 19,206 કરોડ થઈ હતી. વૃદ્ધિને આશરે 20% વિસ્તાર વૃદ્ધિ અને સમાન-સ્ટોર વૃદ્ધિમાં 9.5% સુધીના પુનઃઉછાળાનો ટેકો મળ્યો હતો, જે 1QFY27માં 5.5% અને એક વર્ષ અગાઉ 6.8% હતી.
કંપનીએ ત્રિમાસિક દરમિયાન 15 સ્ટોર અને 0.7 મિલિયન ચોરસ ફૂટનો ઉમેરો કર્યો હતો, જેથી તેનું નેટવર્ક 518 સ્ટોર અને 21.4 મિલિયન ચોરસ ફૂટ સુધી પહોંચ્યું હતું. નવા ઉમેરાયેલા સ્ટોરનું સરેરાશ ક્ષેત્રફળ 46,667 ચોરસ ફૂટ હતું, જે હાલના સરેરાશ સ્ટોર કદ 41,313 ચોરસ ફૂટથી વધુ હતું.
| સ્ટેન્ડઅલોન ઓપરેટિંગ મેટ્રિક | 2QFY27 | સરખામણી |
|---|---|---|
| આવક | Rs 19,206 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે આશરે 18% વધારો |
| સમાન-સ્ટોર વૃદ્ધિ | 9.5% | 1QFY27માં 5.5%; એક વર્ષ અગાઉ 6.8% |
| સ્ટોર્સ | 518 | ત્રિમાસિક દરમિયાન 15 સ્ટોર ઉમેરાયા |
| કુલ વિસ્તાર | 21.4 મિલિયન ચોરસ ફૂટ | ત્રિમાસિક દરમિયાન 0.7 મિલિયન ચોરસ ફૂટનો ઉમેરો |
| સ્ટોર દીઠ વાર્ષિકીકૃત આવક | Rs 150.5 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે આશરે 1% ઘટાડો |
| ચોરસ ફૂટ દીઠ વાર્ષિકીકૃત આવક | Rs 36,583 | વાર્ષિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર |
નફાકારકતા મોતિલાલ ઓસવાલની અપેક્ષાઓ કરતાં ઓછી રહી હતી. સ્ટેન્ડઅલોન ગ્રોસ પ્રોફિટ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 18% વધીને Rs 2,717 કરોડ થયો હતો, પરંતુ ગ્રોસ માર્જિન 10 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 14.1% થયો હતો, જે બ્રોકરના અંદાજથી આશરે 20 બેસિસ પોઇન્ટ ઓછો હતો.
માર્જિન પરનું દબાણ ઓછા અનુકૂળ કેટેગરી મિશ્રણને કારણે હતું. વધુ માર્જિન ધરાવતા જનરલ મર્ચેન્ડાઇઝ અને એપેરલનો ફાળો ઘટીને 21.9% થયો હતો, જ્યારે ફૂડ્સનો ફાળો વધીને 58.8% થયો હતો.
સ્ટેન્ડઅલોન EBITDA આશરે 14% વધીને Rs 1,403 કરોડ થયો હતો, પરંતુ EBITDA માર્જિન આશરે 30 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 7.3% થયો હતો. EBITDA બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 3% ઓછો હતો. મજબૂત સ્ટોર ઓપનિંગને કારણે કર્મચારી ખર્ચ આશરે 20% વધ્યો હતો, જ્યારે અન્ય ખર્ચ આશરે 22.5% વધ્યો હતો, જે સંભવતઃ કોન્ટ્રાક્ટ મજૂરો માટેના ઊંચા લઘુત્તમ વેતનને દર્શાવે છે.
સ્ટેન્ડઅલોન PAT આશરે 8% વધીને Rs 804 કરોડ થયો હતો, જે અંદાજ કરતાં 7% ઓછો હતો. આ ઘટાડો ફાઇનાન્સ ખર્ચમાં 87% વધારો અને અન્ય આવકમાં 29% ઘટાડાને કારણે હતો.
| સ્ટેન્ડઅલોન મેટ્રિક | 2QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર / અવલોકન |
|---|---|---|
| ગ્રોસ પ્રોફિટ | Rs 2,717 કરોડ | આશરે 18% વધારો |
| ગ્રોસ માર્જિન | 14.1% | 10 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો; અંદાજ કરતાં આશરે 20 બેસિસ પોઇન્ટ ઓછું |
| EBITDA | Rs 1,403 કરોડ | આશરે 14% વધારો; અંદાજ કરતાં 3% ઓછું |
| EBITDA માર્જિન | 7.3% | આશરે 30 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો |
| PAT | Rs 804 કરોડ | આશરે 8% વધારો; અંદાજ કરતાં 7% ઓછું |
2QFY27માં કન્સોલિડેટેડ આવક વાર્ષિક ધોરણે 18% વધીને Rs 19,644 કરોડ થઈ હતી, જ્યારે EBITDA આશરે 15% વધીને Rs 1,393 કરોડ થયો હતો. કન્સોલિડેટેડ EBITDA માર્જિન આશરે 20 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 7.1% થયો હતો અને PAT 8% વધીને Rs 740 કરોડ થયો હતો.
સબસિડિયરીના ઓપરેટિંગ નુકસાન ઘટીને 2.3% રહ્યા હતા, જે એક વર્ષ અગાઉ 3.6% અને ક્રમિક ધોરણે 6.1% હતા. ફૂડ્સ વૃદ્ધિ પુનઃસુધરીને આશરે 19% થઈ હતી, જનરલ મર્ચેન્ડાઇઝ અને એપેરલ વૃદ્ધિ આશરે 18% હતી અને નોન-ફૂડ FMCG વૃદ્ધિ આશરે 17% હતી.
બિલ કટ્સ આશરે 14% વધીને 111 મિલિયન થયા હતા, જ્યારે સરેરાશ બાસ્કેટ મૂલ્ય આશરે 3.5% વધીને Rs 1,730 થયું હતું. DMART રેડીએ FY25માં 25 શહેરોથી FY26માં 11 શહેરો સુધી પોતાની શહેરોમાં હાજરીને તર્કસંગત બનાવ્યા બાદ ઓપરેશનલ કાર્યક્ષમતા અને ગ્રાહક અનુભવ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત રાખ્યું હતું.
1HFY27માં રોકડ સર્જન નબળું પડ્યું હતું. સ્ટેન્ડઅલોન ફ્રી કેશ ફ્લો આઉટફ્લો એક વર્ષ અગાઉના Rs 400 કરોડથી વધીને Rs 1,660 કરોડ થયો હતો, કારણ કે વર્કિંગ કેપિટલમાં વધારો Rs 700 કરોડથી વધીને Rs 1,900 કરોડ થયો હતો અને capex 23% વધ્યો હતો.
લીઝ લાયબિલિટીઝને બાદ કરતાં નેટ ડેટ માર્ચ 2026ના Rs 700 કરોડથી વધીને Rs 2,500 કરોડ થયો હતો.
બ્રોકર FY26થી FY29E દરમિયાન કન્સોલિડેટેડ આવક, EBITDA અને PATમાં 16% થી 17% CAGRનો અંદાજ મૂકે છે. આ અંદાજો વિસ્તાર ઉમેરણોમાં આશરે 15% CAGR અને મધ્યમ સિંગલ-ડિજિટ સમાન-સ્ટોર વૃદ્ધિથી પ્રેરિત છે.
દૃષ્ટિકોણ માટેના મુખ્ય જોખમોમાં ગીચ મેટ્રો કેચમેન્ટ્સમાં ક્વિક-કોમર્સનું સતત દબાણ, સતત ડિસ્કાઉન્ટિંગ અને ગ્રાહક સંપાદનની તીવ્રતાનો સમાવેશ થાય છે. આ પરિબળો વૃદ્ધિ અને માર્જિન બંને પર દબાણ લાવી શકે છે.
મોતિલાલ ઓસવાલે તેની ટાર્ગેટ પ્રાઇસ Rs 4,000થી ઘટાડીને Rs 3,925 કરી હતી. ટાર્ગેટ ડિસેમ્બર 2028ના અંદાજિત EBITDA Rs 7,350 કરોડ પર લાગુ કરાયેલા 35 ગણાના ડિસેમ્બર 2028 પ્રી-Ind AS 116 EV-to-EBITDA મલ્ટિપલ પર આધારિત છે, જે ડિસેમ્બર 2028ના આશરે 57 ગણા P/E સૂચવે છે.
નેટ ડેટ બાદ કર્યા પછી, વેલ્યુએશન પ્રતિ શેર Rs 3,925નું ઇક્વિટી મૂલ્ય આપે છે, જે Rs 3,520ના રિપોર્ટ CMPની સરખામણીએ 11.5% અપસાઇડ દર્શાવે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા