enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX619.85
72,544.530.86%

એવન્યુ સુપરમાર્ટ્સમાં સારી LFL વૃદ્ધિ, પરંતુ નવા સ્ટોર્સની ઉત્પાદકતા નબળી

Avenue Supermarts Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Accumulate

બ્રોકર: Elara Securities

11 Oct 2026

ક્ષેત્ર: Retailing

મૂળ PDF
ભલામણ કિંમત

₹3,517

CMP

₹3,369.1

લક્ષ્ય

₹4,200

અપસાઇડ

19.42%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને રેટિંગ

DMartનું સંચાલન કરતી એવન્યુ સુપરમાર્ટ્સ અંગે એલારા સિક્યોરિટીઝના 11 ઓક્ટોબર, 2026ના પરિણામ અપડેટમાં એકત્રિત કરો રેટિંગ જાળવી રાખવામાં આવ્યું છે, જ્યારે લક્ષ્ય ભાવ Rs 4,700થી ઘટાડીને Rs 4,200 કરવામાં આવ્યો છે.

બ્રોકરને લાંબા ગાળે સ્ટોર વિસ્તરણની તક દેખાય છે અને તે માને છે કે DMart ક્વિક કોમર્સ સાથે સહઅસ્તિત્વમાં રહી શકે છે. જોકે, તેના મતે મજબૂત સ્ટોર વધારાથી થનારા સંભવિત લાભનો મોટો હિસ્સો શેરના ભાવમાં સમાવાઈ ચૂક્યો છે. મુખ્ય ચિંતાઓમાં મેટ્રો બજારોમાં સમાન-થી-સમાન વૃદ્ધિ પર દબાણ, નવા સ્ટોર્સમાં સતત નબળી થ્રૂપુટ અને ઓપરેટિંગ ડિલિવરેજનો સમાવેશ થાય છે, જે નફાની ડિલિવરીને મર્યાદિત કરી શકે છે.

Q2 FY27 ઓપરેટિંગ કામગીરી

એવન્યુ સુપરમાર્ટ્સે Q2 FY27માં વર્ષ-દર-વર્ષ 18.4 ટકા વેચાણ વૃદ્ધિ નોંધાવી, જેને 9.5 ટકા સમાન-થી-સમાન વૃદ્ધિનો ટેકો મળ્યો. કુલ બિલ કટ્સ વર્ષ-દર-વર્ષ 14.4 ટકા વધ્યા અને પ્રતિ બિલ કટ આવકમાં 3.5 ટકાનો વધારો થયો, જે એલારા મુજબ આશરે 6 ટકાની ટ્રાન્ઝેક્શન વૃદ્ધિ સૂચવે છે. બ્રોકર માને છે કે FMCGના ભાવવધારાએ બાસ્કેટ મૂલ્યના વિસ્તરણને ટેકો આપ્યો હતો.

Q2 FY27માં DMart પાસે 518 સ્ટોર્સ હતા, જે વર્ષ-દર-વર્ષ 19.9 ટકા વધુ હતા, અને રિટેલ વિસ્તાર 21.4 મિલિયન ચોરસ ફૂટ હતો. પ્રતિ સ્ટોર આવક વર્ષ-દર-વર્ષ 0.7 ટકા ઘટીને Rs 376 મિલિયન થઈ અને પ્રતિ ચોરસ ફૂટ આવક 0.1 ટકા ઘટીને Rs 9,124 થઈ. પ્રતિ સ્ટોર બિલ કટ્સ 4.6 ટકા ઘટીને 0.21 મિલિયન રહ્યા, જે નવા સ્ટોર્સમાં નબળી ઉત્પાદકતા દર્શાવે છે.

Q2 FY27 ઓપરેટિંગ મેટ્રિક કામગીરી
વેચાણ વૃદ્ધિ વર્ષ-દર-વર્ષ 18.4%
સમાન-થી-સમાન વૃદ્ધિ 9.5%
કુલ બિલ કટ્સ વૃદ્ધિ વર્ષ-દર-વર્ષ 14.4%
પ્રતિ બિલ કટ આવક વૃદ્ધિ વર્ષ-દર-વર્ષ 3.5%
સ્ટોર સંખ્યા 518, વર્ષ-દર-વર્ષ 19.9% વધુ
રિટેલ વિસ્તાર 21.4 મિલિયન ચોરસ ફૂટ
પ્રતિ સ્ટોર આવક Rs 376 મિલિયન, વર્ષ-દર-વર્ષ 0.7% ઘટાડો
પ્રતિ ચોરસ ફૂટ આવક Rs 9,124, વર્ષ-દર-વર્ષ 0.1% ઘટાડો
પ્રતિ સ્ટોર બિલ કટ્સ 0.21 મિલિયન, વર્ષ-દર-વર્ષ 4.6% ઘટાડો

સ્ટોર વિસ્તરણ અને આવકનું દૃષ્ટિકોણ

સ્ટોર વધારા એલારાની અપેક્ષાઓને અનુરૂપ રહ્યા. એવન્યુ સુપરમાર્ટ્સે H1 FY27માં 18 સ્ટોર્સ ઉમેર્યા અને એલારાના FY27Eના 90 વધારાના અંદાજના 20 ટકા સુધી પહોંચી હતી. એલારા અપેક્ષા રાખે છે કે ઐતિહાસિક રીતે વર્ષના બીજા ભાગમાં કેન્દ્રિત રહેતું વિસ્તરણ H2 FY27માં સારા સ્ટોર વધારા અને વધુ મજબૂત આવક વૃદ્ધિને ટેકો આપશે.

બ્રોકર FY27Eમાં 18.4 ટકાની આવક વૃદ્ધિનો અંદાજ મૂકે છે, જે સ્ટોર વધારામાં ઝડપ અને સતત સમાન-થી-સમાન ગતિશીલતાથી પ્રેરિત છે. તહેવારની મોસમની માંગ, FMCG ફુગાવો અને FMCGના ભાવવધારાનો વધુ એક તબક્કો સમાન-થી-સમાન વૃદ્ધિને ટેકો આપી શકે છે.

H1 FY27માં ફૂડ્સ, FMCG અને જનરલ મર્ચેન્ડાઇઝ તથા એપેરલમાં અનુક્રમે વર્ષ-દર-વર્ષ 18.2 ટકા, 17.4 ટકા અને 19.8 ટકાનો વધારો થયો.

Large_Rhino.webp

સ્થાપિત વ્યવસાયો દ્વારા સંપત્તિનું નિર્માણ

લાર્જ-કેપ કંપનીઓ ઘણીવાર મજબૂત અને સ્થિર પોર્ટફોલિયોના પાયારૂપ બને છે. DSIJનું Large Rhino લાંબા ગાળાના રોકાણકારો માટે વિગતવાર સંશોધન દ્વારા પસંદ કરાયેલા મૂળભૂત રીતે મજબૂત વ્યવસાયો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

માર્જિન અને નફો

માર્જિન અને નફો ત્રિમાસિકના નબળા પાસાં હતા. Q2 FY27નો ગ્રોસ માર્જિન વર્ષ-દર-વર્ષ 14.1 ટકા પર સ્થિર રહ્યો, જેને એલારા ક્વિક કોમર્સથી ભાવનિર્ધારણ પરનું દબાણ ઘટ્યું હોવાના પુરાવા તરીકે જુએ છે.

જોકે, ઊંચા કર્મચારી ખર્ચ અને અન્ય ઓપરેટિંગ ખર્ચને કારણે EBITDA માર્જિન વર્ષ-દર-વર્ષ 28 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 7.3 ટકા રહ્યો, જે એલારાના અંદાજથી ઓછો હતો. બ્રોકર માને છે કે ખર્ચનું દબાણ આંશિક રીતે નવા સ્ટોર્સની નબળી ઉત્પાદકતાને કારણે થયેલા ઓપરેટિંગ ડિલિવરેજને પ્રતિબિંબિત કરી શકે છે.

ઊંચા ઘસારા અને વ્યાજ ખર્ચને કારણે PAT વર્ષ-દર-વર્ષ 7.6 ટકા વધ્યો, જે વેચાણ વૃદ્ધિ કરતાં પાછળ રહ્યો.

અંદાજો અને નફાના પૂર્વાનુમાનો

એલારાએ FY27Eની આવક મોટાભાગે યથાવત રાખી છે, પરંતુ FY28E અને FY29Eની આવકના અંદાજમાં અનુક્રમે 1.1 ટકા અને 2.2 ટકાનો ઘટાડો કર્યો છે. ઓપરેટિંગ ડિલિવરેજ, વધુ દેવું અને વધેલા વ્યાજ ખર્ચને પ્રતિબિંબિત કરવા માટે તેણે EBITDAના અંદાજમાં 1.9 ટકા અને 2.3 ટકાનો તથા PATના અંદાજમાં અનુક્રમે 3.7 ટકા અને 4.4 ટકાનો ઘટાડો કર્યો છે.

બ્રોકર હવે FY27Eથી FY29E EPS CAGR 16 ટકા રહેવાનો અંદાજ મૂકે છે, જે અગાઉ 18 ટકા હતો. તેના નાણાકીય પૂર્વાનુમાનો નીચે મુજબ છે:

નાણાકીય પૂર્વાનુમાન FY27E FY28E FY29E
આવક Rs 7,92,902 મિલિયન Rs 9,18,029 મિલિયન Rs 10,61,561 મિલિયન
EBITDA માર્જિન 7.7% 7.6% 7.7%

મૂલ્યાંકન અને લક્ષ્ય ભાવ

Rs 4,200નો લક્ષ્ય ભાવ અગાઉના 66 ગણા મલ્ટિપલની સરખામણીએ જૂન 2028E EPS Rs 67.5ના ઘટાડેલા 62 ગણા લક્ષ્ય P/E મલ્ટિપલ પર આધારિત છે. 9 ઓક્ટોબર, 2026ના Rs 3,517ના CMP પર, લક્ષ્ય 19.4 ટકાની ઉપરની સંભાવના દર્શાવતું હતું.

કેટાલિસ્ટ્સ અને જોખમો

વધારાના કેટાલિસ્ટ્સ: અપેક્ષા કરતાં વધુ સારું માર્જિન રિકવરી અને મજબૂત સ્ટોર વિસ્તરણ.

મુખ્ય ઘટાડાના જોખમો: સતત ઓપરેટિંગ ડિલિવરેજ, નવા સ્ટોર્સની નબળી થ્રૂપુટ અને મેટ્રોમાં સમાન-થી-સમાન વૃદ્ધિ પર દબાણ.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.