HOLD
₹2,093
₹2,054
₹1,931
7.74%
Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL) એ Bharat Forge અંગેના તેના 10 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Neutral રેટિંગ જાળવી રાખ્યું અને લક્ષ્ય ભાવ શેરદીઠ Rs 1,931 રાખ્યો. MOFSL માને છે કે GST દરમાં ઘટાડો સ્થાનિક વાહન માંગના પુનરુત્થાન માટે સહાયક છે અને US Class 8 ટ્રક ચક્રમાં સ્પષ્ટ સુધારો જોવા મળી રહ્યો છે. સંરક્ષણ, એરોસ્પેસ અને JSA એ Bharat Forgeના મુખ્ય લાંબા ગાળાના વૃદ્ધિ ચાલકો બનવાની અપેક્ષા છે.
જોકે, શેરમાં તાજેતરની તેજી પછી MOFSLનું માનવું છે કે મોટાભાગની હકારાત્મક બાબતો મૂલ્યાંકનમાં પહેલેથી જ સમાવિષ્ટ છે. અહેવાલના CMP Rs 2,093 પર Bharat Forge FY27E EPSના 64 ગણા અને FY28E EPSના 44 ગણા પર ટ્રેડ થતો હતો. Rs 1,931નો લક્ષ્ય ભાવ FY28E EPSના 40 ગણા પર આધારિત છે.
Bharat Forgeનો સ્ટેન્ડઅલોન Q1 FY27 સમાયોજિત PAT Rs 340 કરોડ રહ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે સ્થિર અને MOFSLના Rs 390 કરોડના અંદાજ કરતાં 12 ટકા ઓછો હતો, જેનું મુખ્ય કારણ અપેક્ષા કરતાં નબળા માર્જિન હતા. સ્ટેન્ડઅલોન આવક વાર્ષિક ધોરણે 11.5 ટકા વધીને Rs 2,347 કરોડ થઈ, જે મોટાભાગે અંદાજોને અનુરૂપ હતી.
| સ્ટેન્ડઅલોન Q1 FY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | MOFSL અંદાજ / તુલના |
|---|---|---|
| સમાયોજિત PAT | Rs 340 કરોડ | Rs 390 કરોડ અંદાજ; વાર્ષિક ધોરણે સ્થિર |
| આવક | Rs 2,347 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 11.5 ટકા વધારો; મોટાભાગે અનુરૂપ |
| જથ્થો | 66,787 MT | વાર્ષિક ધોરણે 8 ટકા વધારો |
| પ્રાપ્તિઓ | Rs 352 પ્રતિ kg | વાર્ષિક ધોરણે 3.3 ટકા વધારો |
| વાહન આવક | Rs 1,168 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 8 ટકા વધારો; અંદાજ કરતાં થોડો વધુ |
| બિન-વાહન આવક | Rs 1,179 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 5 ટકા વધારો; Rs 1,240 કરોડના અંદાજથી ઓછું |
| EBITDA | Rs 586 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર; Rs 635 કરોડ અંદાજ |
| EBITDA માર્જિન | 25 ટકા | વાર્ષિક ધોરણે 220 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટાડો; 27.1 ટકા અંદાજ |
સ્ટેન્ડઅલોન નિકાસ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 12 ટકા વધીને Rs 1,200 કરોડ થઈ, જેને બિન-વાહન ઉત્પાદનો અને પેસેન્જર વાહનોમાં બે આંકડાની વૃદ્ધિનો ટેકો મળ્યો. MOFSLએ નિકાસ કામગીરી માટે જથ્થાના પુનર્ભરણ અને ઉત્તર અમેરિકન ટ્રક ઉત્પાદનમાં સુધારાને જવાબદાર ગણાવ્યા. સ્થાનિક વ્યાવસાયિક-વાહન આવક વાર્ષિક અને ત્રિમાસિક ધોરણે સ્થિર રહી, જ્યારે કુલ સ્થાનિક આવક વાર્ષિક ધોરણે 11 ટકા વધીને Rs 1,140 કરોડ થઈ.
સ્ટેન્ડઅલોન EBITDA વાર્ષિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર રહીને Rs 586 કરોડ રહ્યો, જે MOFSLના Rs 635 કરોડના અંદાજ સામે ઓછો હતો, કારણ કે EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 220 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 25 ટકા રહ્યો, જ્યારે અંદાજ 27.1 ટકા હતો. ઊંચા ઊર્જા અને ઇનપુટ ખર્ચે માર્જિનમાં ઘટાડો કર્યો. Bharat Forgeએ તેની જર્મન પેટાકંપની Bharat Forge CDPના પુનર્ગઠનથી થતા આનુષંગિક ખર્ચ સંબંધિત Rs 24.5 કરોડનો અસાધારણ ખર્ચ પણ કર્યો.
એકત્રિત સ્તરે Q1 FY27 આવક વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા વધીને Rs 4,630 કરોડ થઈ, જ્યારે EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે આશરે 200 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 15.3 ટકા થયો. CDP પુનર્ગઠન સંબંધિત આશરે Rs 360 કરોડની અસાધારણ જોગવાઈને કારણે Bharat Forgeએ Rs 89.9 કરોડની એકત્રિત ચોખ્ખી ખોટ નોંધાવી.
US વ્યવસાયમાં ખોટને કારણે વિદેશી પેટાકંપનીઓનો માર્જિન એક વર્ષ અગાઉના 3.9 ટકાથી ઘટીને 1.7 ટકા થયો. યુરોપીયન પેટાકંપનીઓનો માર્જિન 2.8 ટકા પર મોટાભાગે સ્થિર રહ્યો, જ્યારે US પેટાકંપનીઓનો માર્જિન Q1 FY26ના 6.1 ટકાથી ઘટીને નકારાત્મક 0.8 ટકા થયો. આ માર્જિન દબાણો અને US ખોટને કારણે MOFSLએ FY27E ચોખ્ખા નફા અને EPSના અંદાજ 7.3 ટકા ઘટાડ્યા; FY28E ચોખ્ખા નફા અને EPSના અંદાજ યથાવત રહ્યા.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે ખર્ચ વધવા છતાં માંગનું વાતાવરણ અનુકૂળ રહ્યું છે, જેમાં ભારત અને USમાં મજબૂત માંગ, યુરોપમાં મજબૂત CV માંગ અને યુરોપમાં પેસેન્જર-વાહનની સ્થિર માંગ છે. મેનેજમેન્ટે ભારતીય ઉત્પાદન ક્ષેત્રમાં FY27 માટે 20-25 ટકાની વૃદ્ધિનું માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું, જેમાં H2 FY27માં વધુ મજબૂત વૃદ્ધિ અને FY28માં સતત ગતિની અપેક્ષા છે.
આગામી પાંચ વર્ષમાં વાહન ક્ષેત્રની વૃદ્ધિ નવા JSA અને K-Drive ઉત્પાદનો દ્વારા થવાની અપેક્ષા છે. બિન-વાહન વૃદ્ધિ સંરક્ષણ, એરોસ્પેસ, વીજ ઉત્પાદન, સેમિકન્ડક્ટર્સ, ડેટા સેન્ટર્સ અને ઔદ્યોગિક વ્યવસાયોમાંથી આવવી જોઈએ.
Q1 FY27 દરમિયાન ફોર્જિંગ વ્યવસાયે Rs 520 કરોડના ઓર્ડર મેળવ્યા, સંરક્ષણ ક્ષેત્રે Rs 680 કરોડ જીત્યા અને ફેરસ કાસ્ટિંગ્સે આશરે Rs 150 કરોડના ઓર્ડર મેળવ્યા. 30 જૂન 2026 સુધી Bharat Forgeની સંરક્ષણ ઓર્ડર બુક Rs 11,200 કરોડ હતી, જે ચારથી પાંચ વર્ષમાં અમલમાં મૂકી શકાય તેવી છે.
સંરક્ષણ બેકલોગમાં આશરે Rs 4,500 કરોડનો સ્થાનિક ATAG ઓર્ડર સામેલ છે, જે H2 FY27માં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે, તેમજ Rs 1,400 કરોડનો કાર્બાઇન ઓર્ડર અને Rs 250 કરોડનો Indian Navy માનવરહિત દરિયાઈ પ્રણાલીઓનો ઓર્ડર સામેલ છે. MOFSLને મજબૂત સંરક્ષણ બેકલોગ મુખ્ય વૃદ્ધિ ચાલક બનવાની અપેક્ષા છે.
MOFSLએ FY26-FY28E દરમિયાન નિકાસ આવકમાં 20 ટકા CAGRનો પણ અંદાજ મૂક્યો છે, કારણ કે US Class 8 માંગ સુધરશે, વધુ હોર્સપાવરવાળા એન્જિનોની માંગ મજબૂત રહેશે, એરોસ્પેસ ઓર્ડર પ્રાપ્તિ વધશે અને પેસેન્જર-વાહન નિકાસ ફરી સુધરશે. Bharat Forge કાર્બનિક વૃદ્ધિ અને M&A તકો માટે દેવું અથવા ઇક્વિટી દ્વારા Rs 2,500 કરોડ સુધી ઊભા કરવાની યોજના ધરાવે છે.
MOFSLનો અંદાજ છે કે Bharat Forge FY26-FY28E દરમિયાન આવકમાં 17 ટકા, EBITDAમાં 24 ટકા અને PATમાં 39 ટકા CAGR આપશે.
| એકત્રિત અંદાજ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| આવક | Rs 19,763 કરોડ | Rs 22,974 કરોડ |
| EBITDA માર્જિન | 17.6 ટકા | 19.6 ટકા |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા