REDUCE
₹464
₹434.1
₹426
8.19%
ભારત હેવી ઇલેક્ટ્રિકલ્સ લિમિટેડ (BHEL) પર પ્રભુદાસ લિલાધરના 14 ઓક્ટોબર, 2026ના પરિણામ અપડેટમાં પાવર અને ઇન્ડસ્ટ્રી બંને સેગમેન્ટમાં સુધરતા અમલીકરણને કારણે મજબૂત Q2FY27 કામગીરી પર પ્રકાશ પાડવામાં આવ્યો હતો. BHELના શેરોમાં તાજેતરની તેજી છતાં, બ્રોકરે લક્ષ્ય ભાવ Rs368થી વધારીને Rs426 કર્યો હોવા છતાં તેની REDUCE રેટિંગ જાળવી રાખી હતી.
પ્રભુદાસ લિલાધરે તેનું મૂલ્યાંકન સપ્ટેમ્બર 2028E સુધી આગળ ધપાવ્યું અને વધુ મજબૂત અમલીકરણને ધ્યાનમાં લેતાં સપ્ટેમ્બર 2028Eની કમાણીના 25 ગણા price-to-earnings multiple લાગુ કર્યા, જે અગાઉના માર્ચ 2028Eના 25 ગણા multipleથી યથાવત છે. અહેવાલ સમયે CMP Rs464 પર, BHEL FY28Eની કમાણીના 31.6 ગણા અને FY29Eની કમાણીના 24.0 ગણા પર ટ્રેડ થતો હતો. સુધરેલા અમલીકરણ અને માર્જિન વિસ્તરણને પ્રતિબિંબિત કરવા માટે બ્રોકરે FY27E EPSમાં 4.1 per centનો ઉપર તરફ સુધારો કર્યો હતો.
BHELએ Q2FY27માં Rs9,300.4 કરોડની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 23.8 per cent વધી હતી પરંતુ પ્રભુદાસ લિલાધરના અંદાજથી 2.7 per cent ઓછી હતી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 76.6 per cent વધીને Rs1,025.8 કરોડ થયો, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 4.1 per cent વધુ હતો. ગ્રોસ માર્જિનમાં 595-basis-pointના સુધારા સાથે 36.5 per cent થવાથી મદદ મળતાં EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 330 basis points વધીને 11.0 per cent થયો, જે 10.3 per centના અંદાજની સરખામણીએ વધુ હતો.
નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 120.2 per cent વધીને Rs809.6 કરોડ થયો અને બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 13.4 per cent વધુ રહ્યો.
| Q2FY27 મેટ્રિક | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ધોરણે ફેરફાર | અંદાજની સરખામણીએ |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs9,300.4 કરોડ | +23.8% | અંદાજ કરતાં 2.7% ઓછી |
| EBITDA | Rs1,025.8 કરોડ | +76.6% | અંદાજ કરતાં 4.1% વધુ |
| EBITDA માર્જિન | 11.0% | +330 bps | અંદાજ: 10.3% |
| ગ્રોસ માર્જિન | 36.5% | +595 bps | — |
| નોંધાયેલ PAT | Rs809.6 કરોડ | +120.2% | અનુમાન કરતાં 13.4% વધુ |
પાવર સેગમેન્ટનો Q2FY27ની આવકમાં 71 per cent હિસ્સો રહ્યો હતો. સેગમેન્ટની આવક વાર્ષિક ધોરણે 17.0 per cent વધીને Rs6,637.9 કરોડ થઈ, જ્યારે EBIT 44.6 per cent વધીને Rs858.4 કરોડ થયો. EBIT માર્જિન 247 basis points વધીને 12.9 per cent થયો.
ઇન્ડસ્ટ્રી સેગમેન્ટે 45.0 per centની આવક વૃદ્ધિ સાથે Rs2,662.5 કરોડની આવક નોંધાવી. EBIT 85.2 per cent વધીને Rs518.7 કરોડ થયો અને EBIT માર્જિન 423 basis points સુધરીને 19.5 per cent થયો. BHELએ H1FY27માં 2,260 MWની ક્ષમતા વૃદ્ધિ હાંસલ કરી, જે તેના 4,790 MWના સંપૂર્ણ વર્ષના લક્ષ્યની સામે છે; બ્રોકર તેને અમલીકરણની ગતિમાં સુધારાના પુરાવા તરીકે જુએ છે.
BHELની કુલ ઓર્ડર બુક લગભગ Rs2,60,000 કરોડ હતી અને તે બહુવર્ષીય આવકની દૃશ્યતા પૂરી પાડે છે. પાવર ઓર્ડર બુક લગભગ Rs2,10,000 કરોડ હતી, જ્યારે લગભગ Rs69,500 કરોડની નોન-થર્મલ ઓર્ડર બુક થર્મલ પાવરથી આગળ વૈવિધ્યકરણ પ્રદાન કરે છે.
Q2FY27માં ઓર્ડર ઇનફ્લો લગભગ Rs4,000 કરોડ હતો, જેનાથી H1FY27નો ઇનફ્લો લગભગ Rs30,000 કરોડ થયો. તાજેતરના ઓર્ડરોમાં હેઓ અને ટાટો-I જેવા હાઇડ્રોઇલેક્ટ્રિક પ્રોજેક્ટ્સ તેમજ FR6B ગેસ ટર્બાઇનનો ઓર્ડર સામેલ હતો.
BHEL સિન્ક્રોનસ કન્ડેન્સર્સ, ગ્રીન હાઇડ્રોજન ઇલેક્ટ્રોલાઇઝર્સ, HVDC, ગ્રીન એનર્જી કોરિડોર્સ, સંરક્ષણ અને રેલ મોબિલિટી દ્વારા તેના પહોંચપાત્ર બજારનો વિસ્તાર કરી રહી છે. કંપની થર્મલ અને ન્યુક્લિયર સેટ્સના ઉત્પાદન માટે તેના HEEP હરિદ્વાર યુનિટ ખાતે લગભગ Rs500 કરોડનું capex કરવાની પણ યોજના ધરાવે છે.
પ્રભુદાસ લિલાધર માટે લાંબા ગાળાના સકારાત્મક વૃદ્ધિ પરિબળોમાં થર્મલ-પાવર ઓર્ડરોની મોટી પાઇપલાઇન, રેલવે, સંરક્ષણ, ગ્રીન હાઇડ્રોજન અને કોલ ગેસિફિકેશનમાં વૈવિધ્યકરણ તથા વધતો નિકાસ વ્યવસાય સામેલ છે.
| નાણાકીય વર્ષ | આવકનો અંદાજ | EBITDA માર્જિનનો અંદાજ |
|---|---|---|
| FY27E | Rs44,536.3 કરોડ | 11.3% |
| FY28E | Rs54,306.1 કરોડ | — |
| FY29E | Rs64,770.2 કરોડ | 14.5% |
મુખ્ય મોનિટરેબલ્સ અને રોકાણની થીસિસ માટેના જોખમોમાં સમયસર ઓર્ડર રૂપાંતરણ, અમલીકરણની ગતિ જળવાઈ રહેવી અને બેલેન્સ-શીટની તંદુરસ્તીનો સમાવેશ થાય છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા