Buy
₹2,972
₹2,919
₹3,440
15.75%
મોતિલાલ ઓસવાલ ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસિઝે તેના May 20, 2026ના પરિણામ અપડેટમાં ગ્રાસિમ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ પર તેનું Buy રેટિંગ જાળવી રાખ્યું હતું અને Rs 3,440નો સમ-ઓફ-ધ-પાર્ટ્સ લક્ષ્યાંક ભાવ યથાવત્ રાખ્યો હતો. બ્રોકર ગ્રાસિમને બહુવિધ એન્જિનથી વૃદ્ધિની કહાની તરીકે જુએ છે, જેને પેઇન્ટ્સ અને B2B ઇ-કોમર્સમાં અમલીકરણ, વિસ્કોઝ સ્ટેપલ ફાઇબર (VSF)માં માર્જિન વિસ્તરણ અને કેમિકલ્સમાં વોલ્યુમ વૃદ્ધિનો ટેકો છે.
ગ્રાસિમની સ્ટેન્ડઅલોન 4QFY26 ઓપરેટિંગ કામગીરી મુખ્ય સેગમેન્ટ્સમાં મોતિલાલ ઓસવાલના અંદાજોથી વધુ રહી હતી. આવક વાર્ષિક ધોરણે 32 per cent વધીને Rs 11,770 crore થઈ હતી, જે અંદાજથી 14 per cent વધુ હતી, જ્યારે EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 2.5 ગણા વધીને Rs 540 crore થયો હતો, જે અંદાજથી 22 per cent વધુ હતો. ઓપરેટિંગ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 2.1 ટકા પોઇન્ટ વધીને 4.6 per cent થયો હતો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ 4.3 per cent હતો. સમાયોજિત નુકસાન 4QFY25માં Rs 210 croreથી ઘટીને Rs 120 crore થયું હતું અને Rs 160 croreના અંદાજિત નુકસાન કરતાં ઓછું હતું.
| સ્ટેન્ડઅલોન નાણાકીય કામગીરી | 4QFY25 | 4QFY26 | વાર્ષિક ફેરફાર |
|---|---|---|---|
| આવક | — | Rs 11,770 crore | 32% વધારો |
| EBITDA | — | Rs 540 crore | 2.5 ગણો વધારો |
| ઓપરેટિંગ માર્જિન | 2.5% | 4.6% | 2.1 ટકા પોઇન્ટ વિસ્તરણ |
| સમાયોજિત નુકસાન | Rs 210 crore | Rs 120 crore | નુકસાન ઘટ્યું |
પેઇન્ટ વ્યવસાય રોકાણ થિસિસમાં કેન્દ્રસ્થાને છે. સમાન તુલનાત્મક ધોરણે બિરલા ઓપસની આવક 4QFY26માં વાર્ષિક ધોરણે આશરે 52 per cent વધી હતી અને FY26માં બમણી થઈ હતી, જ્યારે ઉદ્યોગની વૃદ્ધિ સિંગલ-ડિજિટમાં રહી હતી. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું હતું કે બિરલા ઓપસનો આવક બજારહિસ્સો વાર્ષિક ધોરણે 3.7 ટકા પોઇન્ટ વધ્યો હતો અને March 2026માં 10 per centને વટાવી ગયો હતો. મેનેજમેન્ટના આંતરિક અંદાજો મુજબ, બિરલા ઓપસ ત્રીજો સૌથી મોટો સંગઠિત ડેકોરેટિવ પેઇન્ટ ખેલાડી બન્યો હતો.
146 ડેપો મારફતે 11,500 શહેરોમાં વિતરણ 50,000થી વધુ ડીલર્સ સુધી પહોંચ્યું હતું, જેમાં FY27માં 15,000થી વધુ શહેરોમાં પહોંચવાનો લક્ષ્યાંક છે. 18 મહિનાથી વધુ સમયથી બિરલા ઓપસ સાથે સંકળાયેલા ડીલર્સ 25-50 per cent આઉટલેટ હિસ્સો મેળવી રહ્યા છે, જેમાં થ્રુપુટ હાલના ખેલાડીઓની તુલનામાં સમકક્ષ છે. FY26માં 42 લોન્ચ બાદ પોર્ટફોલિયોમાં 218થી વધુ ઉત્પાદનો અને 1,850 SKUs સામેલ હતા, જ્યારે પ્રીમિયમ ઉત્પાદનોનો આવકમાં આશરે 65 per cent ફાળો હતો.
મેનેજમેન્ટને ઓપરેટિંગ લેવરેજ વધતાં પેઇન્ટના નુકસાનમાં ઘટાડાની અપેક્ષા છે અને FY28 સુધીમાં Rs 10,000 croreની નફાકારક પેઇન્ટ આવક ફ્રેન્ચાઇઝીનો લક્ષ્યાંક ફરીથી દોહરાવ્યો છે. મોટા ભાગે સ્થિર વેચાણ-નેટવર્ક અને બ્રાન્ડ રોકાણોના શોષણ, ખરીદી કાર્યક્ષમતા, સપ્લાયર સાથેની વાટાઘાટો, બહુવિધ સોર્સિંગ અને છ પ્લાન્ટ્સમાં પાવર તથા લોજિસ્ટિક્સ ઓપ્ટિમાઇઝેશનથી માર્જિન સુધરવાની અપેક્ષા છે.
મુખ્ય નજીકના ગાળાની ચિંતા ક્રૂડ સાથે સંકળાયેલા કાચા માલના ઊંચા ખર્ચ અને ચલણના અવમૂલ્યનની છે. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું હતું કે આ પરિબળોએ વેચાયેલા માલના ખર્ચના 20-25 per cent જેટલો ઇનપુટ ખર્ચ વધાર્યો હતો. ગ્રાસિમે વર્ષના પ્રારંભમાં આશરે 2-6 per centના ભાવવધારા અને April 2026માં વધુ વધારા અમલમાં મૂક્યા હતા. માંગ સ્થિતિસ્થાપક રહી હતી, જોકે મેનેજમેન્ટ વેચાણની સ્થિતિસ્થાપકતા પર નજર રાખી રહ્યું છે.
B2B ઇ-કોમર્સ આવક 4QFY26માં વાર્ષિક ધોરણે 2.3 ગણી વધીને Rs 2,850 crore થઈ હતી, જ્યારે FY26ની આવક Rs 8,500 croreના માર્ગદર્શક અંદાજની નજીક હતી. બિરલા પિવોટે 5,000થી વધુ રિટેલ ટચપોઇન્ટ્સ મારફતે 5,000થી વધુ પિન કોડ્સ અને 400 શહેરોને સેવા આપી હતી.
મેનેજમેન્ટે સક્રિય ખરીદદારો, વ્યવહાર મૂલ્યો અને વોલ્યુમમાં સુધારો નોંધાવ્યો હતો. પ્લેટફોર્મ તેની શ્રેણીઓ અને ભૌગોલિક પહોંચ વિસ્તારી રહ્યું છે, સાથે એમ્બેડેડ નાણાકીય સોલ્યુશન્સ ઉમેરી રહ્યું છે, જેનો હેતુ બિલ્ડિંગ-મટિરિયલ્સ ખરીદી માટે વન-સ્ટોપ ગંતવ્ય બનવાનો છે.
VSFમાં, 4QFY26 વેચાણ વોલ્યુમ અને રિયલાઇઝેશન અનુક્રમે વાર્ષિક ધોરણે આશરે 11 per cent અને 2 per cent વધ્યા હતા. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે બમણો વધીને Rs 590 crore થયો હતો, જેમાં માર્જિન 5.5 ટકા પોઇન્ટ વધીને આશરે 13 per cent થયું હતું. પ્રતિ kg EBITDA Rs 24 સુધી પહોંચ્યો હતો.
મેનેજમેન્ટે સુધરેલી નફાકારકતાનું શ્રેય ઓપરેટિંગ કાર્યક્ષમતા, અનુકૂળ મિશ્રણ અને પલ્પના નરમ ભાવોને આપ્યું હતું. 55,000 tonne-per-annum Phase I લાયોસેલ વિસ્તરણ પ્રગતિમાં છે.
કેમિકલ્સમાં આશરે 11 per cent વોલ્યુમ વૃદ્ધિ નોંધાઈ હતી, જ્યારે રિયલાઇઝેશન આશરે 4 per cent ઘટ્યું હતું. સેગમેન્ટ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 50 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને આશરે 12 per cent થયું હતું. કાસ્ટિક સોડાના વેચાણ વોલ્યુમ 4QFY26માં વિક્રમી 321 kilotonnes અને FY26માં 1,232 kilotonnes સુધી પહોંચ્યા હતા.
FY26 માટે, સ્ટેન્ડઅલોન આવક Rs 41,040 crore, EBITDA Rs 1,770 crore અને કર પછીનો સમાયોજિત નફો Rs 420 crore હતો. ઓપરેટિંગ માર્જિન 70 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 4.3 per cent થયું હતું.
મોતિલાલ ઓસવાલે અલ્ટ્રાટેક સિમેન્ટ પાસેથી આશરે Rs 4,000 croreની અપેક્ષિત કર-પૂર્વ ડિવિડન્ડ આવકને કારણે FY27ના પ્રતિ શેર કમાણીના અંદાજમાં 2.6 ગણો વધારો કર્યો હતો. બ્રોકરે તેના FY28ના અંદાજો યથાવત્ રાખ્યા હતા.
| FY26 સ્ટેન્ડઅલોન માપદંડ | મૂલ્ય |
|---|---|
| આવક | Rs 41,040 crore |
| EBITDA | Rs 1,770 crore |
| કર પછીનો સમાયોજિત નફો | Rs 420 crore |
| ઓપરેટિંગ માર્જિન | 4.3%, વાર્ષિક ધોરણે 70 બેસિસ પોઇન્ટ વધારો |
મોતિલાલ ઓસવાલનો Rs 3,440નો લક્ષ્યાંક ભાવ સમ-ઓફ-ધ-પાર્ટ્સ મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. પદ્ધતિમાં લિસ્ટેડ પેટાકંપની હોલ્ડિંગ્સ પર 35 per cent હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ, પેઇન્ટ્સ સિવાયના સ્ટેન્ડઅલોન વ્યવસાય માટે 6 times FY28E EV/EBITDA, પેઇન્ટ્સ માટે રોકાયેલા મૂડીના 2 times, B2B ઇ-કોમર્સ માટે FY28E આવકના 1.5 times અને રિન્યુએબલ એનર્જી માટે 10 times EV/EBITDA લાગુ કરવામાં આવે છે.
| વ્યવસાય અથવા હોલ્ડિંગ | મૂલ્યાંકન અભિગમ |
|---|---|
| લિસ્ટેડ પેટાકંપની હોલ્ડિંગ્સ | 35% હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ |
| પેઇન્ટ્સ સિવાયનો સ્ટેન્ડઅલોન વ્યવસાય | 6x FY28E EV/EBITDA |
| પેઇન્ટ્સ | રોકાયેલી મૂડીના 2x |
| B2B ઇ-કોમર્સ | FY28E આવકના 1.5x |
| રિન્યુએબલ એનર્જી | 10x EV/EBITDA |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા