Accumulate
₹92
₹68.52
₹97
5.43%
પ્રભુદાસ લીલાધરની June 02, 2026ની પરિણામ અપડેટ NMDCના Q4FY26 પ્રદર્શનને અંદાજ મુજબનું ગણાવે છે. બ્રોકરે તેની એક્યુમ્યુલેટ રેટિંગ જાળવી રાખી અને રિપોર્ટના Rs 92ના CMPની સરખામણીએ લક્ષ્ય ભાવ Rs 95થી વધારીને Rs 97 કર્યો.
સકારાત્મક દૃષ્ટિકોણ નજીકના ગાળામાં આયર્ન ઓરના ઊંચા ભાવ, ખાણોના રેમ્પ-અપથી વોલ્યુમ વૃદ્ધિ અને પેલેટ્સ તથા કોલસા ખનન સહિત ઊંચા માર્જિનવાળા વ્યવસાયોમાં વૈવિધ્યકરણ પર આધારિત છે. અગાઉના 5x મલ્ટિપલની સરખામણીએ લક્ષ્ય ભાવ 5.5x March 2028E EBITDA પર આધારિત છે, જે આયર્ન ઓરના મજબૂત ભાવ, અપેક્ષિત ઊંચા વોલ્યુમ અને વૈવિધ્યકરણને દર્શાવે છે.
NMDCએ Rs 113.4 billionની એકીકૃત Q4FY26 આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 62 per cent અને ત્રિમાસિક ધોરણે 49 per cent વધી હતી તથા PLના Rs 91.7 billionના અંદાજ કરતાં વધુ હતી. આયર્ન ઓરના વેચાણ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 21 per cent વધીને 15.29 million tonnes થયા, જ્યારે January 2026માં ભાવ ઘટાડા પછી ત્રિમાસિક ગાળા દરમિયાન થયેલા નાના વધારા છતાં સરેરાશ રિયલાઇઝેશન ક્રમશઃ આશરે 3 per cent વધીને Rs 4,876 પ્રતિ ટન થયું.
| Q4FY26 મેટ્રિક | નોંધાયેલ | વર્ષ-દર-વર્ષ / અન્ય સરખામણી |
|---|---|---|
| એકીકૃત આવક | Rs 113.4 billion | YoY 62% વધારો; QoQ 49% વધારો; PL અંદાજ: Rs 91.7 billion |
| આયર્ન ઓર વેચાણ વોલ્યુમ | 15.29 million tonnes | YoY 21% વધારો |
| સરેરાશ આયર્ન ઓર રિયલાઇઝેશન | Rs 4,876 પ્રતિ ટન | QoQ આશરે 3% વધારો |
| આયર્ન ઓર આવક | Rs 74.55 billion | YoY 17% વધારો |
| અન્ય-વિભાગની આવક | Rs 40.62 billion | YoY છ ગણો વધારો; પેલેટ્સ અને NSL ટ્રેડિંગનો સમાવેશ |
| એકીકૃત EBITDA | Rs 26.43 billion | YoY 29% વધારો; PL અંદાજ: Rs 26.34 billion |
| પ્રતિ ટન EBITDA | Rs 1,729 | YoY 7% વધારો |
| એકીકૃત EBITDA માર્જિન | 23.3% | Q4FY25માં 29.3%થી ઘટાડો |
| PAT | Rs 20.17 billion | YoY 36% વધારો; PL અંદાજ: Rs 20.1 billion |
NSL તરફથી વધુ HRC વેચાણને કારણે EBITDAને લાભ મળ્યો, જે વેચાણ ખર્ચ પહેલાં આશરે Rs 1.11 billion હોવાનું અનુમાન છે. રિપોર્ટ નોંધે છે કે આ HRC ટ્રેડિંગ કામચલાઉ હતું અને Q1FY27માં કોઈ ટ્રેડિંગ અપેક્ષિત નથી. મિશ્રિત પ્રતિ ટન EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 7 per cent વધીને Rs 1,729 થયું, જોકે NSL ટ્રેડિંગને બાદ કરતાં તે નીચું હોત. PAT વાર્ષિક ધોરણે 36 per cent વધીને Rs 20.17 billion થયું, જે PLના Rs 20.1 billionના અંદાજ સાથે મોટાભાગે સુસંગત હતું.
મેનેજમેન્ટે FY27E માટે 60 million tonnesના આયર્ન ઓર ઉત્પાદન માર્ગદર્શનને જાળવી રાખ્યું અને દાયકાના અંત સુધીમાં 100 million tonnesથી વધુ આયર્ન ઓર ક્ષમતા હાંસલ કરવાનો ઉદ્દેશ પુનરોચ્ચાર્યો. FY27ના પ્રથમ બે મહિનામાં આશરે 10 million tonnesનું ઉત્પાદન થયું હતું, જેમાં May 2026માં આશરે 5.3 million tonnesનો સમાવેશ થાય છે.
NMDC-CMDC સંયુક્ત સાહસ NCL Ltd હેઠળ સંચાલિત ડિપોઝિટ-4માં July 2026માં વ્યાપારી ખનન શરૂ થવાની અપેક્ષા છે. તે FY27Eમાં 1 million tonnes અને FY28Eમાં 2 million tonnesનું યોગદાન આપે તેવી અપેક્ષા છે, જ્યારે અંતિમ ટોચની ક્ષમતા 7 million tonnes રહેશે. ડિપોઝિટ-13માં Q2FY27માં ચોમાસા પછી કામગીરી શરૂ થવાની અપેક્ષા છે, જે FY27Eમાં 0.5 million tonnes અને FY28Eમાં 2 million tonnesનું યોગદાન આપશે.
ડિપોઝિટ-14, NMZ, કુમારસ્વામી અને ડિપોઝિટ-5માંથી પણ વધારાનું ઉત્પાદન અપેક્ષિત છે.
વ્યાપકપણે રેન્જ-બાઉન્ડ આયર્ન ઓર અને સ્ટીલના ભાવો તથા ઉત્પાદન ખર્ચમાં વધુ ઘટાડો ધારીને મેનેજમેન્ટે FY27E માટે 42–43 per cent EBITDA માર્જિનનું માર્ગદર્શન આપ્યું.
15 million-tonne બાચેલી–નગરનાર સ્લરી પાઇપલાઇન યાંત્રિક રીતે પૂર્ણ થઈ ગઈ છે અને June અથવા July 2026માં કમિશનિંગનું લક્ષ્ય છે. December 2026 સુધી KK રેલ લાઇનને બમણી કરવાની યોજના વોલ્યુમ અને લોજિસ્ટિક્સ માટે અન્ય ઉત્પ્રેરક છે.
NMDC સુસંગત સ્પેસિફિકેશન્સ અને સંભવિત પ્રીમિયમ ભાવ સાથે બ્રાન્ડેડ આયર્ન ઓરનું માર્કેટિંગ કરવા માટે Rs 30 billionનું વિઝાગ બ્લેન્ડિંગ યાર્ડ પણ વિકસાવી રહી છે.
મેનેજમેન્ટને ટોકિસુદ થર્મલ કોલસા ઉત્પાદન Q2FY27માં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે, જેમાં FY27Eનું ઉત્પાદન 0.75–1 million tonnes અને ટોચની ક્ષમતા 2.3 million tonnes રહેશે. નિયમનકારી મંજૂરીઓને આધીન રોહને કોકિંગ કોલસા ખાણ Q3FY27ના અંત સુધીમાં શરૂ થઈ શકે છે અને તેની ટોચની ક્ષમતા 8 million tonnes છે.
NSL ટ્રેડિંગ વ્યવસાયમાંથી ઊંચા યોગદાને Q4FY26ના પરિણામોને ટેકો આપ્યો, જોકે રિપોર્ટ નોંધે છે કે HRC ટ્રેડિંગ કામચલાઉ હતું અને Q1FY27માં તેનું પુનરાવર્તન થવાની અપેક્ષા નથી.
PL FY27Eમાં 55.8 million tonnes અને FY28Eમાં 62.9 million tonnesના વેચાણ વોલ્યુમનો અંદાજ મૂકે છે. તે FY26–FY28E દરમિયાન આવક, EBITDA અને PAT માટે અનુક્રમે 16 per cent, 22 per cent અને 19 per cent CAGRનો અંદાજ આપે છે.
| અંદાજ / મૂલ્યાંકન મેટ્રિક | વિગતો |
|---|---|
| FY27E વેચાણ વોલ્યુમ | 55.8 million tonnes |
| FY28E વેચાણ વોલ્યુમ | 62.9 million tonnes |
| FY26–FY28E આવક CAGR | 16% |
| FY26–FY28E EBITDA CAGR | 22% |
| FY26–FY28E PAT CAGR | 19% |
| લક્ષ્ય ભાવ | 5.5x March 2028E EBITDAના આધારે Rs 97 |
| અગાઉનો લક્ષ્ય ભાવ / મલ્ટિપલ | Rs 95 / 5x March 2028E EBITDA |
| રિપોર્ટ CMP પર મૂલ્યાંકન | 5.4x FY27E અને 5.2x FY28E EV/EBITDA |
નજીકના ગાળાના ભાવ અને ધારેલા કોલસા-ખાણ વોલ્યુમને દર્શાવતા PLએ FY27E EBITDAમાં 6.5 per cent વધારો કર્યો અને FY28E EBITDAમાં 1.5 per cent ઘટાડો કર્યો.
March 31, 2026ની સ્થિતિએ, આયર્ન ઓર વેચાણ માટે NMDCને NSL પાસેથી Rs 45 billion અને RINL પાસેથી Rs 45.86 billion લેવાના હતા, જેમાં અપેક્ષિત ક્રેડિટ-લોસ જોગવાઈઓ માન્ય કરવામાં આવી હતી. મેનેજમેન્ટને 18 મહિનામાં NSL પાસેથી વસૂલાત અને યોગ્ય સમયે RINL પાસેથી વસૂલાતની અપેક્ષા છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા