enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Sun Pharmaની વિશિષ્ટ અને સ્થાનિક ફોર્મ્યુલેશન્સની વૃદ્ધિ અમેરિકી જનેરિક દબાણને સરભર કરે છે

Sun Pharmaceutical Industries Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Buy

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

01 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Healthcare

ભલામણ કિંમત

₹1,991

CMP

₹1,956

લક્ષ્ય

₹2,310

અપસાઇડ

16.02%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મુખ્ય આધાર

Motilal Oswal Financial Services Limited એ Sun Pharma પર તેની ખરીદી ભલામણ Rs 2,310ના લક્ષ્ય ભાવ સાથે યથાવત રાખી છે. બ્રોકર વિશિષ્ટ દવાઓ અને બ્રાન્ડેડ ફોર્મ્યુલેશન્સને મુખ્ય વૃદ્ધિચાલક માને છે, સાથે અમેરિકામાં જનેરિક દવાઓના સતત દબાણને પણ સ્વીકારે છે.

Sun Pharma એ Q1 FY27માં અંદાજને અનુરૂપ આવક અને EBITDA આપ્યો, જ્યારે અન્ય આવક વધુ હોવાથી સમાયોજિત PAT બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 11% વધુ હતો. Motilal Oswalને અપેક્ષા છે કે કંપની ભાગીદારી, લોન્ચ, વધુ સારા માર્કેટિંગ, પ્રિસ્ક્રાઇબર આધારના વિસ્તરણ અને પ્રિસ્ક્રિપ્શન દરોમાં સુધારા મારફતે નવતર દવાઓના પોર્ટફોલિયોનો વિસ્તાર કરશે. બ્રાન્ડ નિર્માણ પહેલો અને તબીબી પ્રતિનિધિઓની ભરતીથી સ્થાનિક ફોર્મ્યુલેશન્સની વૃદ્ધિ પણ સ્વસ્થ રહેવાની અપેક્ષા છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

નોંધાયેલી Q1 FY27 વેચાણ વાર્ષિક ધોરણે 10.1% વધીને Rs 151.8 બિલિયન રહી, જે Motilal Oswalના Rs 152.8 બિલિયનના અંદાજથી સહેજ ઓછી હતી. કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 90 bps વધીને 80.5% થયું. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 4% વધીને Rs 41.8 બિલિયન રહ્યો, જે બ્રોકરના Rs 40.0 બિલિયનના અંદાજથી વધુ હતો. જોકે, કર્મચારી ખર્ચ અને અન્ય ખર્ચ વેચાણના અનુક્રમે 90 bps અને 160 bps વધતાં EBITDA માર્જિન 155 bps ઘટીને 27.5% રહ્યું.

માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક ફેરફાર બ્રોકર અંદાજ
આવક Rs 151.8 બિલિયન 10.1% વધારો Rs 152.8 બિલિયન
કુલ માર્જિન 80.5% 90 bps વિસ્તરણ
EBITDA Rs 41.8 બિલિયન 4% વધારો Rs 40.0 બિલિયન
EBITDA માર્જિન 27.5% 155 bps ઘટાડો
સમાયોજિત PAT Rs 30.9 બિલિયન 3.1% વધારો Rs 29.8 બિલિયન

સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 3.1% વધીને Rs 30.9 બિલિયન રહ્યો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 29.8 બિલિયન હતો. કર દર 29% હતો. ત્રિમાસિક ગાળામાં Rs 821 મિલિયનની અસાધારણ બાબત સામેલ હતી, જેમાં Organon અધિગ્રહણની યોગ્ય તપાસ, કાનૂની અને ફાઇલિંગ ફીના Rs 1.7 બિલિયન, કર્મચારી-વળતર પુનર્ગઠન ખર્ચના Rs 370 મિલિયન અને ચોખ્ખા વિદેશી-વિનિમય લાભના Rs 1.2 બિલિયન સામેલ હતા.

વિભાગીય કામગીરી

સ્થાનિક ફોર્મ્યુલેશન્સ

સ્થાનિક ફોર્મ્યુલેશન્સ સૌથી મજબૂત નોંધાયેલો વિભાગ રહ્યો, જેમાં વેચાણ વાર્ષિક ધોરણે 16% વધીને Rs 54.7 બિલિયન થયું અને કુલ વેચાણમાં તેનો 36% હિસ્સો હતો. મેનેજમેન્ટે આ કામગીરીનું કારણ નવી પ્રિસ્ક્રિપ્શન્સ, સારવાર ક્ષેત્રોમાં બ્રાન્ડ નિર્માણ અને તબીબી પ્રતિનિધિઓની ભરતીને ગણાવ્યું. ભારતીય દવા બજારની આશરે 2% વૃદ્ધિની સરખામણીએ Sun Pharma એ 5.4% જથ્થા વૃદ્ધિ નોંધાવી.

હૃદયરોગ, કેન્દ્રીય નર્વસ સિસ્ટમ, ગેસ્ટ્રો અને ઓર્થો સારવારમાં વ્યાપક વૃદ્ધિ રહી. કંપનીએ Q1 FY27માં પાંચ ઉત્પાદનો લોન્ચ કર્યા. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે જનેરિક semaglutide માટે ઉદ્યોગમાં ઊંચો ચેનલ સ્ટોક હોવા છતાં તેના પોતાના વ્યવસાયમાં કોઈ મંદી દેખાઈ નથી.

ઉભરતા બજારો, બાકીનું વિશ્વ અને અમેરિકા

વ્યવસાય વિભાગ Q1 FY27 વેચાણ નોંધાયેલી વૃદ્ધિ સ્થિર ચલણ વૃદ્ધિ
ઉભરતા બજારો Rs 29.5 બિલિયન 15.4% વધારો 4% વધારો
બાકીનું વિશ્વ Rs 20.7 બિલિયન 10.4% વધારો સ્થિર
અમેરિકા Rs 40.4 બિલિયન રૂપિયાની દૃષ્ટિએ સ્થિર US$427 મિલિયન સુધી 9.7% ઘટાડો

જનેરિક Revlimidનું ઓછું યોગદાન અને પસંદગીના આધાર ઉત્પાદનોમાં વધેલી સ્પર્ધાને કારણે અમેરિકાનું વેચાણ અસરગ્રસ્ત રહ્યું.

નવતર દવાઓ અને વિશિષ્ટ દવાઓની વૃદ્ધિ

માઇલસ્ટોનને બાદ કરતાં વૈશ્વિક નવતર-દવાઓનું વેચાણ વાર્ષિક ધોરણે 13% વધીને US$351 મિલિયન થયું અને Q1 FY27 વેચાણમાં તેનો 22% હિસ્સો હતો. Cequa અને Odomzoના સહકારથી Ilumyaએ કામગીરીને આગળ ધપાવી.

Motilal Oswal LEQSELVI અને Unloxcytને વધારાના વૃદ્ધિ સાધન માને છે, જોકે બંને ઉત્પાદનો લોન્ચના પ્રારંભિક તબક્કે હોવાથી તેમનો વિસ્તાર ધીમે ધીમે થશે તેવી અપેક્ષા છે. મેનેજમેન્ટે LEQSELVIની પ્રતિભાવ ગતિ અને અસરકારકતા અંગે ડોક્ટરોના ઉત્સાહજનક પ્રતિસાદનો ઉલ્લેખ કર્યો. ટકાઉ અસરકારકતા અને સલામતીના આધારે Unloxcytને સ્વીકૃતિ મળી રહી છે.

નવતર દવાઓનો R&D ખર્ચમાં આશરે 30% હિસ્સો હતો, જ્યારે બાકીનો ખર્ચ જનેરિક દવાઓ અને ભારત-સંબંધિત વિકાસ માટે હતો. બ્રોકરનો અંદાજ છે કે FY26–28 દરમિયાન વિશિષ્ટ દવાઓનું વેચાણ 13% CAGRથી વધીને US$1.7 બિલિયન થશે.

મેનેજમેન્ટનો દૃષ્ટિકોણ અને પાઇપલાઇન માઇલસ્ટોન

મેનેજમેન્ટે FY27 માટે ઉચ્ચ-એકલ-અંકી આવક વૃદ્ધિનું માર્ગદર્શન પુનરાવર્તિત કર્યું. Organonના શેરધારકોએ પ્રસ્તાવિત અધિગ્રહણને મંજૂરી આપી છે અને મેનેજમેન્ટને Q4 FY27 સુધીમાં તે પૂર્ણ થવાની અપેક્ષા છે.

Sun Pharma પાસે દક્ષિણ આફ્રિકા અને બ્રાઝિલમાં Type-2 ડાયાબિટીસ માટે જનેરિક semaglutide ઇન્જેક્શનની મંજૂરીઓ છે. કંપનીએ દક્ષિણ આફ્રિકામાં ઉત્પાદનનું વ્યાપારીકરણ કર્યું છે અને ભાગીદાર મારફતે તેને ટૂંક સમયમાં બ્રાઝિલમાં લોન્ચ કરવાની અપેક્ષા રાખે છે.

મુખ્ય પાઇપલાઇન માઇલસ્ટોનમાં સામેલ છે:

  • psoriatic arthritisમાં Ilumya માટે ઓક્ટોબર 2026ની US FDA PDUFA તારીખ.
  • soft-tissue sarcomaમાં Fibromun માટે Phase 3ની શરૂઆત.
  • GL0034 Type-2 ડાયાબિટીસના ટોપલાઇન ડેટાની અપેક્ષા CY27ના બીજા અર્ધમાં.

કમાણીના અંદાજ અને મૂલ્યાંકન

Motilal Oswalએ તેના FY27 અને FY28ના કમાણીના અંદાજ યથાવત રાખ્યા છે અને FY26–28 દરમિયાન 11% કમાણી CAGRનો અંદાજ આપ્યો છે. તેના અંદાજો આ સમયગાળામાં નીચેની વૃદ્ધિ સૂચવે છે:

માપ FY26–28 CAGR
આવક 9.8%
સ્થાનિક ફોર્મ્યુલેશન્સ 13%
EBITDA 11.3%
EPS 11.2%
કમાણી 11%

બ્રોકરે Sun Pharmaનું મૂલ્યાંકન 12 મહિનાની આગળની કમાણીના 38 ગણા પર કર્યું છે, જેનાથી Rs 2,310નો લક્ષ્ય ભાવ મળે છે.

મુખ્ય જોખમો

  • અમેરિકામાં જનેરિક દવાઓમાં ભાવ ઘટાડો અને સ્પર્ધાની તીવ્રતા.
  • તાજેતરમાં લોન્ચ કરાયેલી નવતર દવાઓનો ધીમો સ્વીકાર.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.