भारताची सर्वात मोठी एकात्मिक साखर कंपनी Q4FY26 निकाल जाहीर करते; कंपनीला FY26 मध्ये 15.80% महसूल वाढ दिसते, तरीही मार्जिनच्या दबावाखाली

भारताची सर्वात मोठी एकात्मिक साखर कंपनी Q4FY26 निकाल जाहीर करते; कंपनीला FY26 मध्ये 15.80% महसूल वाढ दिसते, तरीही मार्जिनच्या दबावाखाली

स्टॉकने देखील आपल्या 52 आठवड्यांच्या नीचांकी स्तरावरून, म्हणजेच प्रति शेअर रु 393.55 पासून सुमारे 36.45 टक्के वाढ केली आहे.

एआय पॉवर्ड सारांश

बलरामपूर चीनी मिल्स लिमिटेडच्या शेअर्सचा भाव शुक्रवारी 0.68 टक्क्यांनी घसरून प्रति शेअर 537 रुपयांवर आला, जो त्याच्या मागील बंद भाव 540.70 रुपये प्रति शेअर होता. या सत्रात स्टॉकने 1.68 टक्क्यांनी वाढून प्रति शेअर 549.80 रुपयांचा इंट्राडे उच्चांक गाठला. स्टॉकचा 52 आठवड्यांचा उच्चांक प्रति शेअर 627.80 रुपये आहे आणि त्याचा 52 आठवड्यांचा नीचांक प्रति शेअर 393.55 रुपये आहे. 16:00 IST पर्यंत, स्टॉक प्रति शेअर 537 रुपयांवर बंद झाला.

बलरामपूर चीनी मिल्स लिमिटेड, भारतातील सर्वात मोठ्या एकात्मिक साखर उत्पादन कंपन्यांपैकी एक, 31 मार्च 2026 रोजी संपलेल्या चौथ्या तिमाही आणि आर्थिक वर्षासाठी त्याचे आर्थिक निकाल जाहीर केले.

कंपनीने तिमाहीत स्थिर ऑपरेशनल कामगिरी नोंदवली, ज्याला सुधारित साखरेच्या विक्रीच्या खंडांनी आणि किंचित जास्त साखरेच्या प्राप्तीने समर्थन दिले. तथापि, उत्तर प्रदेश सरकारने ऊसाच्या किमतीत प्रति क्विंटल 370 रुपयांवरून 400 रुपयांपर्यंत सुमारे 8 टक्के वाढ केल्यामुळे मार्जिनवर दबाव राहिला.

साप्ताहिक बाजार अंतर्दृष्टी आणि फायदेशीर स्टॉक कल्पना शोधत आहात?
अन्वेषण करा DSIJ च्या फ्लॅश न्यूज इन्व्हेस्टमेंट (FNI) - एक संशोधन-चालित साप्ताहिक गुंतवणूक वृत्तपत्र जे मूलभूत आणि तांत्रिक स्टॉक शिफारसी, बाजार अंतर्दृष्टी, भावना विश्लेषण, आणि व्यापारी आणि गुंतवणूकदारांसाठी कृतीशील गुंतवणूक कल्पना देते. :contentReference[oaicite:0]{index=0}
मोफत सेवा माहितीपत्रक डाउनलोड करा

Q4 FY26 साठी, एकत्रित ऑपरेशन्समधून महसूल 6.67 टक्क्यांनी वाढून रु. 1,603.99 कोटी झाला जो Q4 FY25 मध्ये रु. 1,503.68 कोटी होता. इतर उत्पन्न वगळता EBITDA 22.03 टक्क्यांनी घटून रु. 284.79 कोटी झाला जो मागील वर्षाच्या कालावधीत रु. 365.24 कोटी होता. या तिमाहीसाठी एकूण सर्वसमावेशक उत्पन्न 30.25 टक्क्यांनी घसरून रु. 157.23 कोटी झाले जे रु. 225.43 कोटी होते.

FY26 संपूर्ण आर्थिक वर्षासाठी, एकत्रित ऑपरेशन्समधून महसूल 15.80 टक्क्यांनी वाढून रु. 6,271.15 कोटी झाला जो FY25 मध्ये रु. 5,415.38 कोटी होता. EBITDA 5.26 टक्क्यांनी वाढून रु. 741.28 कोटी झाला जो रु. 704.24 कोटी होता. तथापि, एकूण सर्वसमावेशक उत्पन्न 13.33 टक्क्यांनी घटून रु. 380.35 कोटी झाले जे FY25 मध्ये रु. 438.84 कोटी होते.

स्वतंत्रपणे पाहिल्यास, Q4 FY26 ऑपरेशन्समधून महसूल देखील रु. 1,603.99 कोटी होता, जो वर्षानुवर्षे 6.67 टक्क्यांनी वाढला. EBITDA 22.03 टक्क्यांनी घटून रु. 284.79 कोटी झाला, तर एकूण सर्वसमावेशक उत्पन्न 31.15 टक्क्यांनी घसरून रु. 148.95 कोटी झाले.

FY26 स्वतंत्र कामगिरीसाठी, ऑपरेशन्समधून महसूल 15.80 टक्क्यांनी वाढून रु. 6,271.15 कोटी झाला. EBITDA 5.26 टक्क्यांनी वाढून रु. 741.28 कोटी झाला, तर एकूण सर्वसमावेशक उत्पन्न 0.92 टक्क्यांनी वाढून रु. 349.04 कोटी झाले.

अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक विवेक सरावगी म्हणाले की, साखर व्यवसायाने उच्च ऊस खर्च असूनही स्थिर कामगिरी दिली. त्यांनी पुढे सांगितले की, उच्च साखर विक्रीचे प्रमाण आणि चांगल्या प्राप्तीमुळे मार्जिनवरील दबाव काही प्रमाणात कमी झाला.

डिस्टिलरी व्यवसाय मंद राहिला कारण सरकारने गेल्या तीन सलग वर्षांपासून रस आणि बी-हेवी मार्गांमधून इथेनॉल खरेदीच्या किमती वाढवल्या नाहीत.

Q4 FY26 दरम्यान ऊस गाळप सुमारे 1.6 टक्क्यांनी वाढून जवळपास 622.2 लाख क्विंटल झाले. पूर्ण हंगामासाठी, कंपनीने सुमारे 1,043 लाख क्विंटल गाळप केले, जे मागील हंगामापेक्षा सुमारे 5.2 टक्के जास्त आहे.

Q4 FY26 मध्ये वळवणापूर्वीची एकूण साखर पुनर्प्राप्ती सुमारे 9 बेसिस पॉइंट्सने कमी होऊन 11.59 टक्के झाली. पूर्ण हंगामासाठी, वळवणापूर्वीची एकूण साखर पुनर्प्राप्ती 11.24 टक्के होती, जी मागील हंगामात 11.28 टक्के होती.

कंपनीने सांगितले की, सुमारे 1.58 MMT च्या निर्यात कोट्याने चरम गाळप हंगामात साखरेच्या किमतींना समर्थन दिले. तथापि, सरकारने 30 सप्टेंबर 2026 पर्यंत साखर निर्यातीवर बंदी घातल्यानंतर वाटप केलेल्या कोट्यातून फक्त सुमारे 0.7 MMT निर्यात होण्याची अपेक्षा आहे.

इथेनॉल वळवणानंतर भारताचे निव्वळ साखर उत्पादन सुमारे 28 MMT आहे. देशांतर्गत वापर सुमारे 28 MMT असल्याचे अंदाज आहे, निर्यात 0.7 MMT आणि प्रारंभिक साठा 5 MMT, समारोप साठा सुमारे 4.3 MMT असल्याचे अपेक्षित आहे.

बाळरामपूर चिनी मिल्सने असेही सांगितले की त्याच्या 80,000 टन प्रतिवर्ष पॉलि लॅक्टिक अॅसिड (PLA) प्लांटवरील प्रगती सुमारे 3,080 कोटी रुपयांच्या पुनरावलोकन केलेल्या कॅपेक्ससह मार्गावर आहे. कंपनीला Q3 FY27 मध्ये प्लांट ऑपरेशन्स सुरू होण्याची अपेक्षा आहे.

बोर्डाने अलीकडेच कॅपेक्स आणि सामान्य कॉर्पोरेट हेतूंसाठी निधी उभारण्यासाठी प्राधान्य इक्विटी शेअर्सद्वारे 450 कोटी रुपये उभारण्यास मंजुरी दिली. प्रवर्तक सुमारे 193 कोटी रुपयांचे योगदान देतील, प्रवर्तकांच्या होल्डिंगमध्ये कोणतीही घट होणार नाही.

कंपनी सध्या उत्तर प्रदेशातील 10 साखर कारखाने चालवते ज्यांची एकूण गाळप क्षमता 80,000 TCD, डिस्टिलरी क्षमता 1,050 KLPD आणि विक्रीयोग्य सहउत्पादन क्षमता 175.7 MW आहे.

कंपनीचे बाजार भांडवल 10,844 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहे. मागील एका वर्षात स्टॉकच्या किंमतीत 22.52 टक्क्यांपेक्षा जास्त वाढ झाली आहे. स्टॉकने त्याच्या 52 आठवड्यांच्या नीचांक 393.55 रुपये प्रति शेअरपेक्षा सुमारे 36.45 टक्के वाढ केली आहे.

अस्वीकरण: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने आहे आणि गुंतवणूक सल्ला नाही.

बाळरामपूर चिनी मिल्स लि.च्या Q4 FY26 कामगिरी आणि भविष्यातील वाढीच्या योजनांबद्दल तुमचे काय मत आहे? तुमची मते खाली टिप्पण्या मध्ये शेअर करा.