enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX619.85
72,544.530.86%

अव्हेन्यू सुपरमार्ट्समध्ये LFL सुधारणा, पण मार्जिनवरील दबाव आणि FCF बहिर्प्रवाह कायम

Avenue Supermarts Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

Neutral

ब्रोकर: Motilal Oswal Financial Services

11 Oct 2026

क्षेत्र: Retailing

मूळ PDF
शिफारस किंमत

₹3,520

CMP

₹3,369.1

लक्ष्य

₹3,925

अपसाइड

11.51%

गुंतवणूक दृष्टीकोन आणि शिफारस

मोतीलाल ओसवाल फायनान्शियल सर्व्हिसेसने 11 ऑक्टोबर 2026 रोजी अव्हेन्यू सुपरमार्ट्सवरील आपले न्यूट्रल रेटिंग कायम ठेवले. 2QFY27 च्या निकालांमध्ये महसूल वाढ आणि समान-स्टोअर वाढीमध्ये सुधारणा दिसली, मात्र नफाक्षमता आणि मुक्त रोख प्रवाह कमकुवत राहिला. ब्रोकरेजने FY27E आणि FY28E साठी EBITDA आणि PAT चे अंदाज 1% ते 3% ने कमी केले.

मोतीलाल ओसवालच्या मते, स्टोअर्सची अधिक वेगाने भर पडणे आणि मध्यम ते उच्च एक-अंकी समान-स्टोअर वाढ कायम राहणे हे प्रमुख वाढीचे घटक आहेत. मात्र, शेअरने सरस कामगिरी करण्यासाठी नजीकच्या काळात मर्यादित उत्प्रेरक असल्याचे त्यांचे मत आहे.

महसूल वाढ आणि स्टोअर विस्तार

अव्हेन्यू सुपरमार्ट्सचा स्वतंत्र महसूल 2QFY27 मध्ये वर्षभराच्या तुलनेत सुमारे 18% वाढून Rs 19,206 कोटी झाला. सुमारे 20% क्षेत्रफळ वाढीमुळे आणि समान-स्टोअर वाढ 1QFY27 मधील 5.5% व वर्षभरापूर्वीच्या 6.8% च्या तुलनेत 9.5% पर्यंत सुधारल्याने वाढीला पाठबळ मिळाले.

कंपनीने तिमाहीत 15 स्टोअर्स आणि 0.7 दशलक्ष चौरस फूट क्षेत्रफळाची भर घातली, ज्यामुळे तिचे नेटवर्क 518 स्टोअर्स आणि 21.4 दशलक्ष चौरस फूट इतके झाले. नव्याने जोडलेल्या स्टोअर्सचे सरासरी क्षेत्रफळ 46,667 चौरस फूट होते, जे विद्यमान सरासरी स्टोअर आकार 41,313 चौरस फुटांपेक्षा जास्त आहे.

स्वतंत्र परिचालन निर्देशक 2QFY27 तुलना
महसूल Rs 19,206 कोटी वर्षभराच्या तुलनेत सुमारे 18% वाढ
समान-स्टोअर वाढ 9.5% 1QFY27 मध्ये 5.5%; वर्षभरापूर्वी 6.8%
स्टोअर्स 518 तिमाहीत 15 स्टोअर्सची भर
एकूण क्षेत्रफळ 21.4 दशलक्ष चौरस फूट तिमाहीत 0.7 दशलक्ष चौरस फूट क्षेत्रफळाची भर
प्रति स्टोअर वार्षिकीकृत महसूल Rs 150.5 कोटी वर्षभराच्या तुलनेत सुमारे 1% घट
प्रति चौरस फूट वार्षिकीकृत महसूल Rs 36,583 वर्षभराच्या तुलनेत मोठ्या प्रमाणात स्थिर

स्वतंत्र नफाक्षमता

नफाक्षमता मोतीलाल ओसवालच्या अपेक्षेपेक्षा कमी राहिली. स्वतंत्र एकूण नफा वर्षभराच्या तुलनेत सुमारे 18% वाढून Rs 2,717 कोटी झाला, पण एकूण मार्जिन 10 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 14.1% झाले, जे ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा सुमारे 20 बेसिस पॉइंट्स कमी आहे.

मार्जिनवरील दबाव कमी अनुकूल श्रेणी मिश्रणामुळे दिसून आला. जास्त मार्जिन असलेल्या जनरल मर्चंडाइज आणि अपॅरलचे योगदान घटून 21.9% झाले, तर फूड्सचे योगदान वाढून 58.8% झाले.

स्वतंत्र EBITDA सुमारे 14% वाढून Rs 1,403 कोटी झाला, पण EBITDA मार्जिन सुमारे 30 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 7.3% झाले. EBITDA ब्रोकरेजच्या अंदाजापेक्षा 3% कमी होता. स्टोअर उद्घाटनांचा वेग मजबूत असल्याने कर्मचारी खर्च सुमारे 20% वाढला, तर इतर खर्च सुमारे 22.5% वाढले, ज्यामागे कंत्राटी कामगारांसाठी उच्च किमान वेतनाचा संभाव्य परिणाम दिसतो.

स्वतंत्र PAT सुमारे 8% वाढून Rs 804 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 7% कमी होता. वित्त खर्चात 87% वाढ आणि इतर उत्पन्नात 29% घट यामुळे ही तूट निर्माण झाली.

स्वतंत्र निर्देशक 2QFY27 वर्षभरातील बदल / निरीक्षण
एकूण नफा Rs 2,717 कोटी सुमारे 18% वाढ
एकूण मार्जिन 14.1% 10 बेसिस पॉइंट्सची घट; अंदाजापेक्षा सुमारे 20 बेसिस पॉइंट्स कमी
EBITDA Rs 1,403 कोटी सुमारे 14% वाढ; अंदाजापेक्षा 3% कमी
EBITDA मार्जिन 7.3% सुमारे 30 बेसिस पॉइंट्सची घट
PAT Rs 804 कोटी सुमारे 8% वाढ; अंदाजापेक्षा 7% कमी
Large_Rhino.webp

स्थापित व्यवसायांच्या माध्यमातून संपत्ती निर्माण करणे

लार्ज-कॅप कंपन्या अनेकदा मजबूत आणि स्थिर पोर्टफोलिओचा पाया बनतात. DSIJ चे Large Rhino दीर्घकालीन गुंतवणूकदारांसाठी सखोल संशोधनाद्वारे निवडलेल्या मूलभूतदृष्ट्या मजबूत व्यवसायांवर लक्ष केंद्रित करते.

एकत्रित कामगिरी आणि ग्राहक कल

2QFY27 मध्ये एकत्रित महसूल वर्षभराच्या तुलनेत 18% वाढून Rs 19,644 कोटी झाला, तर EBITDA सुमारे 15% वाढून Rs 1,393 कोटी झाला. एकत्रित EBITDA मार्जिन सुमारे 20 बेसिस पॉइंट्सने घसरून 7.1% झाले आणि PAT 8% वाढून Rs 740 कोटी झाला.

उपकंपनीचा परिचालन तोटा कमी होऊन 2.3% राहिला, जो वर्षभरापूर्वी 3.6% आणि तिमाही-दर-तिमाही 6.1% होता. फूड्सची वाढ सुमारे 19% पर्यंत सुधारली, जनरल मर्चंडाइज आणि अपॅरलची वाढ सुमारे 18% होती आणि नॉन-फूड FMCG ची वाढ सुमारे 17% होती.

बिलांची संख्या सुमारे 14% वाढून 111 दशलक्ष झाली, तर सरासरी बास्केट मूल्य सुमारे 3.5% वाढून Rs 1,730 झाले. DMART रेडीने FY25 मधील 25 शहरांवरून FY26 मध्ये 11 शहरांपर्यंत आपली शहरांतील उपस्थिती तर्कसंगत केल्यानंतर परिचालन कार्यक्षमता आणि ग्राहक अनुभवावर लक्ष केंद्रित करणे सुरू ठेवले.

रोख प्रवाह आणि ताळेबंद

1HFY27 मध्ये रोख निर्मिती कमकुवत झाली. कार्यकारी भांडवलातील वाढ Rs 700 कोटींवरून Rs 1,900 कोटी झाली आणि capex 23% वाढल्याने स्वतंत्र मुक्त रोख प्रवाहाचा बहिर्प्रवाह वर्षभरापूर्वीच्या Rs 400 कोटींवरून वाढून Rs 1,660 कोटी झाला.

लीज दायित्वे वगळता निव्वळ कर्ज मार्च 2026 मधील Rs 700 कोटींवरून वाढून Rs 2,500 कोटी झाले.

वाढीचा दृष्टिकोन आणि प्रमुख जोखीम

ब्रोकरेजचा FY26 ते FY29E दरम्यान एकत्रित महसूल, EBITDA आणि PAT मध्ये 16% ते 17% CAGR चा अंदाज आहे. हे अंदाज क्षेत्रफळ वाढीतील सुमारे 15% CAGR आणि मध्यम एक-अंकी समान-स्टोअर वाढीवर आधारित आहेत.

दृष्टिकोनासमोरील प्रमुख जोखमींमध्ये दाट महानगर क्षेत्रांमध्ये क्विक-कॉमर्सचा सुरू असलेला दबाव, सातत्यपूर्ण सवलती आणि ग्राहक संपादनाची तीव्रता यांचा समावेश आहे. या घटकांचा वाढ आणि मार्जिन दोन्हींवर परिणाम होऊ शकतो.

मूल्यांकन आणि लक्ष्य किंमत

मोतीलाल ओसवालने आपली लक्ष्य किंमत Rs 4,000 वरून कमी करून Rs 3,925 केली. हे लक्ष्य डिसेंबर 2028 साठीच्या अंदाजित Rs 7,350 कोटी EBITDA वर लागू केलेल्या 35 पट डिसेंबर 2028 प्री-Ind AS 116 EV-to-EBITDA मल्टिपलवर आधारित आहे, ज्यातून डिसेंबर 2028 साठी सुमारे 57 पट P/E सूचित होते.

निव्वळ कर्ज वजा केल्यानंतर, मूल्यांकनातून प्रति शेअर Rs 3,925 चे इक्विटी मूल्य मिळते, जे अहवालातील Rs 3,520 च्या CMP च्या तुलनेत 11.5% वाढीची शक्यता दर्शवते.

मूळ रिसर्च रिपोर्ट डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.