HOLD
₹3,517
₹3,369.1
₹3,700
5.20%
ICICI सिक्युरिटीजच्या 11 ऑक्टोबर, 2026 च्या निकाल अद्यतनात DMART चालवणाऱ्या ॲव्हेन्यू सुपरमार्ट्ससाठी HOLD रेटिंग कायम ठेवण्यात आले आहे, तसेच DCF-आधारित लक्ष्य किंमत Rs 4,200 वरून Rs 3,700 पर्यंत कमी करण्यात आली आहे.
ब्रोकरच्या मते जोखीम-परतावा संतुलित आहे. महसूल वाढ आणि स्टोअर वाढीमध्ये सुधारणा झाली आहे, परंतु एकूण मार्जिनवरील दबाव, वेतनवाढीमुळे महागाई, वाढलेले वित्तीय खर्च, कमकुवत कार्यक्षमता निर्देशक आणि क्विक-कॉमर्समधील स्पर्धेमुळे सध्याच्या मूल्यांकनावर नजीकच्या काळातील वाढीची शक्यता मर्यादित राहते.
Q2FY27 मध्ये स्वतंत्र महसूल वर्ष-दर-वर्ष 18.4 टक्के वाढून सुमारे Rs 19,200 कोटी झाला, जो Q1FY27 मधील अंदाजे 15 टक्के वाढीपेक्षा अधिक आहे. तुलनात्मक विक्री वाढ Q2FY26 मधील 6.8 टक्के आणि Q1FY27 मधील 5.5 टक्क्यांवरून 9.5 टक्क्यांपर्यंत सुधारली.
विक्री उत्पादकता वर्ष-दर-वर्ष 0.6 टक्के वाढून Rs 8,741 प्रति चौ. फूट झाली, यावरून उत्तम परिचालन कार्यक्षमता आणि किरकोळ क्षेत्रवाढ या दोन्हींमुळे वाढीला पाठबळ मिळाल्याचे दिसते. ICICI सिक्युरिटीजने नमूद केले की EDLC-EDLP मॉडेल हे मूल्याधारित ग्राहक ये-जा आणि जीवनावश्यक वस्तूंमध्ये DMARTचे स्थान यांना पाठबळ देणारे प्रमुख बळ राहिले आहे.
| निर्देशक | Q2FY27 | वर्ष-दर-वर्ष / तिमाहीतील बदल |
|---|---|---|
| महसूल | सुमारे Rs 19,200 कोटी | वर्ष-दर-वर्ष 18.4% वाढ |
| तुलनात्मक विक्री वाढ | 9.5% | Q2FY26 मध्ये 6.8%; Q1FY27 मध्ये 5.5% |
| विक्री उत्पादकता | Rs 8,741 प्रति चौ. फूट | वर्ष-दर-वर्ष 0.6% वाढ |
| EBITDA मार्जिन | 7.3% | वर्ष-दर-वर्ष 28 bps आणि तिमाही आधारावर 102 bps घट |
| एकूण मार्जिन | 14.1% | वर्ष-दर-वर्ष 10 bps घट |
| PBT | Rs 1,080 कोटी | वर्ष-दर-वर्ष 7.7% वाढ |
| नोंदवलेला PAT | सुमारे Rs 800 कोटी | वर्ष-दर-वर्ष 7.6% वाढ |
नफ्यातील वाढ विक्री वाढीपेक्षा कमी राहिली. EBITDA मार्जिन ICICI सिक्युरिटीजच्या अपेक्षेनुसारच होते. एकूण मार्जिन 14.1 टक्क्यांपर्यंत घसरले, तर कर्मचारी खर्च वर्ष-दर-वर्ष सुमारे 20 टक्के वाढून विक्रीच्या 2.1 टक्क्यांपर्यंत पोहोचला. इतर परिचालन खर्च सुमारे 23 टक्के वाढून विक्रीच्या 4.8 टक्क्यांपर्यंत पोहोचला. व्यवस्थापनाने या वाढलेल्या खर्चाचे कारण प्रवेशस्तरावरील वेतनवाढीमुळे निर्माण झालेली महागाई असे सांगितले.
अलीकडील कर्ज उभारणीनंतर वित्तीय खर्च वर्ष-दर-वर्ष 87 टक्के वाढून Rs 59.6 कोटी झाला. परिणामी, Q2FY27 PBT वर्ष-दर-वर्ष 7.7 टक्के वाढून Rs 1,080 कोटी झाला आणि नोंदवलेला PAT 7.6 टक्के वाढून सुमारे Rs 800 कोटी झाला.
H1FY27 मध्ये उत्पादन मिश्रण मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहिले. जनरल मर्चंडाइज आणि ॲपरेलचा विक्रीतील वाटा सुमारे 23.6 टक्के होता, जो H1FY26 मध्ये 23.3 टक्के होता. खाद्यपदार्थांचा वाटा 56.9 टक्के विरुद्ध 57.0 टक्के होता, तर बिगर-खाद्यपदार्थांचा वाटा 19.5 टक्के विरुद्ध 19.7 टक्के होता.
| श्रेणी | H1FY27 | H1FY26 |
|---|---|---|
| जनरल मर्चंडाइज आणि ॲपरेल | 23.6% | 23.3% |
| खाद्यपदार्थ | 56.9% | 57.0% |
| बिगर-खाद्यपदार्थ | 19.5% | 19.7% |
ICICI सिक्युरिटीजच्या मते क्विक-कॉमर्स कंपन्यांकडून वाढलेली स्पर्धा आणि ॲमेझॉनची वाढती आक्रमकता यांमुळे ग्राहक ये-जा आणि नियोजित खरेदीला धोका आहे. मेट्रो आणि टियर-1 शहरांमध्ये डार्क-स्टोअर नेटवर्क अधिक विस्तारत असताना आणि डिलिव्हरी सेवा किराणा मालाच्या पलीकडे वाढत असताना हे धोके विशेषतः महत्त्वाचे ठरतात.
स्टोअर विस्तार निरोगी राहिला. Q1FY27 मधील तीनच्या तुलनेत DMARTने Q2FY27 मध्ये 15 स्टोअर्स जोडले, ज्यामुळे H1FY27 मधील एकूण भर 18 झाली आणि पुनर्बांधणी सुरू असलेल्या एका नवी मुंबई स्टोअरसह नेटवर्क 518 स्टोअर्सपर्यंत पोहोचले.
एकूण किरकोळ व्यावसायिक क्षेत्र 21.4 दशलक्ष चौ. फूटपर्यंत पोहोचले, जे Q2FY26 मध्ये 17.9 दशलक्ष चौ. फूट होते.
DMART रेडी भौगोलिक विस्ताराऐवजी आपल्या विद्यमान 11 प्रमुख बाजारपेठांमध्ये परिचालन कार्यक्षमता आणि ग्राहक अनुभवाला प्राधान्य देत आहे. ब्रोकरच्या मते हा भर ऑनलाइन व्यवसायासाठी नजीकच्या काळातील मार्जिन विस्तार आणि परिचालन वाढीची शक्यता मर्यादित करतो.
कार्यक्षमता मवाळ झाली असली तरी ताळेबंदातील लवचिकता मजबूत राहिली आहे. H1FY26 मधील Rs 1,480 कोटी आणि FY26 मधील Rs 2,270 कोटींच्या तुलनेत H1FY27 मध्ये कर्ज वाढून सुमारे Rs 4,100 कोटी झाले, ज्यामुळे कर्ज-ते-इक्विटी प्रमाण 0.15 पट झाले.
| निर्देशक | H1FY27 | तुलना |
|---|---|---|
| कर्ज | सुमारे Rs 4,100 कोटी | H1FY26 मध्ये Rs 1,480 कोटी; FY26 मध्ये Rs 2,270 कोटी |
| कर्ज-ते-इक्विटी | 0.15 पट | — |
| साठा दिवस | 36 | पूर्वी 34 |
| साठा उलाढाल | 5.9 पट | पूर्वी 6.3 पट |
| RoCE | 8.1% | पूर्वी 8.8% |
| RoE | 6.6% | पूर्वी 6.8% |
| परिचालन रोख प्रवाह | सुमारे Rs 2,300 कोटी | एक वर्षापूर्वी सुमारे Rs 2,000 कोटी |
ICICI सिक्युरिटीजच्या मते अतिरिक्त कर्जामुळे किरकोळ विस्तार आणि पुरवठा-साखळी पायाभूत सुविधांसाठी लवचिकता मिळते.
ICICI सिक्युरिटीजने FY27E आणि FY28E चे अंदाज मोठ्या प्रमाणात कायम ठेवले आहेत. FY26-FY28 दरम्यान महसूल, EBITDA आणि PAT साठी अनुक्रमे 17 टक्के, 18 टक्के आणि 19 टक्के CAGR चा अंदाज आहे.
| आर्थिक वर्ष | महसूल | EBITDA | PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 78,139 कोटी | Rs 6,135 कोटी | Rs 3,774 कोटी |
| FY28E | Rs 91,142 कोटी | Rs 7,281 कोटी | Rs 4,556 कोटी |
Rs 3,700 च्या लक्ष्य किमतीवर DMARTचा व्यवहार सप्टेंबर 2028E EPS च्या सुमारे 48 पट किंमत-ते-उत्पन्न गुणोत्तरावर होईल.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)