Buy
₹2,972
₹2,919
₹3,440
15.75%
मोतीलाल ओसवाल फायनान्शियल सर्व्हिसेसने 20 मे 2026 च्या निकाल अद्यतनात ग्रासिम इंडस्ट्रीजवरील खरेदी रेटिंग कायम ठेवले आणि Rs 3,440 चे भागांनुसार एकूण मूल्यांकनावर आधारित लक्ष्य मूल्य कायम ठेवले. पेंट्स आणि B2B ई-कॉमर्समधील अंमलबजावणी, व्हिस्कोज स्टेपल फायबर (VSF) मधील मार्जिन विस्तार आणि केमिकल्समधील खंडवाढ यांच्या पाठबळामुळे ग्रासिम ही बहु-इंजिन वाढीची कहाणी असल्याचे ब्रोकरेजचे मत आहे.
महत्त्वाच्या विभागांमध्ये ग्रासिमची स्वतंत्र 4QFY26 कार्यकारी कामगिरी मोतीलाल ओसवालच्या अपेक्षेपेक्षा अधिक राहिली. महसूल वर्षभराच्या तुलनेत 32 टक्क्यांनी वाढून Rs 11,770 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 14 टक्के अधिक होता; तर EBITDA वर्षभराच्या तुलनेत 2.5 पटीने वाढून Rs 540 कोटी झाला, जो अंदाजापेक्षा 22 टक्के अधिक होता. कार्यकारी मार्जिन वर्षभराच्या तुलनेत 2.1 टक्केवारी गुणांनी वाढून 4.6 टक्के झाले, जे ब्रोकरेजच्या 4.3 टक्के अंदाजाच्या तुलनेत जास्त आहे. समायोजित तोटा 4QFY25 मधील Rs 210 कोटींवरून Rs 120 कोटींवर आला आणि Rs 160 कोटींच्या अंदाजित तोट्यापेक्षाही कमी होता.
| स्वतंत्र आर्थिक कामगिरी | 4QFY25 | 4QFY26 | वर्षभरातील बदल |
|---|---|---|---|
| महसूल | — | Rs 11,770 कोटी | 32% वाढ |
| EBITDA | — | Rs 540 कोटी | 2.5 पटीने वाढ |
| कार्यकारी मार्जिन | 2.5% | 4.6% | 2.1 टक्केवारी गुणांची वाढ |
| समायोजित तोटा | Rs 210 कोटी | Rs 120 कोटी | तोटा कमी झाला |
पेंट व्यवसाय गुंतवणूक प्रकरणाच्या केंद्रस्थानी आहे. तुलनीय आधारावर 4QFY26 मध्ये बिर्ला ओपसचा महसूल वर्षभराच्या तुलनेत सुमारे 52 टक्क्यांनी वाढला आणि FY26 मध्ये दुप्पट झाला, तर उद्योगाची वाढ एकेरी अंकात होती. व्यवस्थापनाने सांगितले की बिर्ला ओपसचा महसूल बाजार हिस्सा वर्षभराच्या तुलनेत 3.7 टक्केवारी गुणांनी वाढला आणि मार्च 2026 मध्ये 10 टक्क्यांपेक्षा जास्त झाला. व्यवस्थापनाच्या अंतर्गत अंदाजांनुसार, बिर्ला ओपस तिसरी सर्वात मोठी संघटित डेकोरेटिव्ह पेंट कंपनी बनली.
146 डेपोंच्या माध्यमातून 11,500 शहरांतील 50,000 हून अधिक डीलर्सपर्यंत वितरण पोहोचले असून FY27 मध्ये 15,000 हून अधिक शहरांपर्यंत पोहोचण्याचे लक्ष्य आहे. 18 महिन्यांहून अधिक काळ बिर्ला ओपसशी संलग्न असलेले डीलर्स आउटलेटमधील 25-50 टक्के हिस्सा निर्माण करत आहेत, तर त्यांचा थ्रूपुट विद्यमान कंपन्यांच्या तुलनेत आहे. FY26 मध्ये 42 लाँचनंतर पोर्टफोलिओमध्ये 218 हून अधिक उत्पादने आणि 1,850 SKUs समाविष्ट होते, तर प्रीमियम उत्पादनांचा महसुलात सुमारे 65 टक्के वाटा होता.
कार्यकारी लाभ वाढत गेल्याने पेंट्समधील तोटा कमी होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे आणि FY28 पर्यंत नफ्यातील Rs 10,000 कोटींचा पेंट महसूल व्यवसाय उभारण्याचे लक्ष्य त्यांनी पुन्हा अधोरेखित केले आहे. मुख्यतः स्थिर विक्री-नेटवर्क आणि ब्रँड गुंतवणुकीचे शोषण, खरेदीतील कार्यक्षमता, पुरवठादारांशी वाटाघाटी, बहु-स्रोत पुरवठा आणि सहा प्रकल्पांमधील ऊर्जा व लॉजिस्टिक्सचे अनुकूलन यांमुळे मार्जिनमध्ये सुधारणा अपेक्षित आहे.
नजीकच्या कालावधीतील प्रमुख चिंतेचा मुद्दा म्हणजे क्रूडशी संलग्न कच्च्या मालाच्या वाढलेल्या किमती आणि चलनाचे अवमूल्यन. व्यवस्थापनाने सांगितले की या घटकांमुळे विक्री केलेल्या वस्तूंच्या खर्चाच्या 20-25 टक्क्यांपर्यंत इनपुट खर्च वाढला होता. ग्रासिमने वर्षाच्या सुरुवातीला सुमारे 2-6 टक्के किंमतवाढ लागू केली आणि एप्रिल 2026 मध्ये आणखी वाढ केली. विक्रीतील किंमत-संवेदनशीलतेवर व्यवस्थापनाचे लक्ष कायम असले तरी मागणी लवचिक राहिली.
4QFY26 मध्ये B2B ई-कॉमर्स महसूल वर्षभराच्या तुलनेत 2.3 पटीने वाढून Rs 2,850 कोटी झाला, तर FY26 चा महसूल Rs 8,500 कोटींच्या मार्गदर्शनाच्या जवळ होता. बिर्ला पिव्होटने 5,000 हून अधिक किरकोळ संपर्कबिंदूंद्वारे 5,000 हून अधिक पिन कोड आणि 400 शहरांमध्ये सेवा दिली.
व्यवस्थापनाने सक्रिय खरेदीदार, व्यवहार मूल्ये आणि खंडांमध्ये सुधारणा झाल्याचे नमूद केले. एकाच ठिकाणी बांधकाम साहित्य खरेदीचे केंद्र बनण्याच्या उद्देशाने, प्लॅटफॉर्म आपले श्रेणीविस्तार आणि भौगोलिक पोहोच वाढवत असून एकात्मिक वित्तीय उपाय जोडत आहे.
VSF मध्ये, 4QFY26 मधील विक्री खंड आणि प्राप्ती अनुक्रमे वर्षभराच्या तुलनेत सुमारे 11 टक्के आणि 2 टक्क्यांनी वाढली. EBITDA वर्षभराच्या तुलनेत दुप्पट वाढून Rs 590 कोटी झाला, तर मार्जिन 5.5 टक्केवारी गुणांनी वाढून सुमारे 13 टक्के झाले. प्रति kg EBITDA Rs 24 पर्यंत पोहोचला.
कार्यकारी कार्यक्षमता, अनुकूल मिश्रण आणि लगद्याच्या अनुकूल किमतींमुळे नफ्यात सुधारणा झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. वार्षिक 55,000 टन क्षमतेच्या फेज I लायोसेल विस्ताराचे काम प्रगतीपथावर आहे.
केमिकल्समध्ये खंडात सुमारे 11 टक्के वाढ नोंदली गेली, तर प्राप्ती सुमारे 4 टक्क्यांनी घसरली. विभागाचे मार्जिन वर्षभराच्या तुलनेत 50 बेसिस पॉइंट्सनी घसरून सुमारे 12 टक्के झाले. कॉस्टिक सोडाच्या विक्रीचा खंड 4QFY26 मध्ये विक्रमी 321 किलोटन आणि FY26 मध्ये 1,232 किलोटनपर्यंत पोहोचला.
FY26 साठी स्वतंत्र महसूल Rs 41,040 कोटी, EBITDA Rs 1,770 कोटी आणि करानंतरचा समायोजित नफा Rs 420 कोटी होता. कार्यकारी मार्जिन 70 बेसिस पॉइंट्सनी वाढून 4.3 टक्के झाले.
अल्ट्राटेक सिमेंटकडून सुमारे Rs 4,000 कोटींच्या अपेक्षित करपूर्व लाभांश उत्पन्नामुळे मोतीलाल ओसवालने FY27 चा प्रति शेअर उत्पन्नाचा अंदाज 2.6 पटीने वाढवला. ब्रोकरेजने FY28 चे अंदाज कायम ठेवले.
| FY26 स्वतंत्र मेट्रिक | मूल्य |
|---|---|
| महसूल | Rs 41,040 कोटी |
| EBITDA | Rs 1,770 कोटी |
| करानंतरचा समायोजित नफा | Rs 420 कोटी |
| कार्यकारी मार्जिन | 4.3%, वर्षभराच्या तुलनेत 70 बेसिस पॉइंट्स वाढ |
मोतीलाल ओसवालचे Rs 3,440 चे लक्ष्य मूल्य भागांनुसार एकूण मूल्यांकनावर आधारित आहे. या पद्धतीत सूचीबद्ध उपकंपन्यांमधील हिस्सेदारीवर 35 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलत, पेंट्स वगळून स्वतंत्र व्यवसायासाठी 6 पट FY28E EV/EBITDA, पेंट्ससाठी गुंतवलेल्या भांडवलाच्या 2 पट, B2B ई-कॉमर्ससाठी 1.5 पट FY28E महसूल आणि नवीकरणीय ऊर्जेसाठी 10 पट EV/EBITDA लागू केले आहे.
| व्यवसाय किंवा हिस्सेदारी | मूल्यांकन पद्धत |
|---|---|
| सूचीबद्ध उपकंपन्यांमधील हिस्सेदारी | 35% होल्डिंग-कंपनी सवलत |
| पेंट्स वगळून स्वतंत्र व्यवसाय | 6x FY28E EV/EBITDA |
| पेंट्स | गुंतवलेल्या भांडवलाच्या 2x |
| B2B ई-कॉमर्स | 1.5x FY28E महसूल |
| नवीकरणीय ऊर्जा | 10x EV/EBITDA |
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)