enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Q1 अंमलबजावणीतील अडथळ्यांनंतरही Larsen & Toubro ऑर्डर बुक विक्रमी

Larsen & Toubro Ltd.

ब्रोकरची शिफारस:

BUY

ब्रोकर: PL Research / Prabhudas Lilladher

29 Jul 2026

क्षेत्र: Infrastructure

शिफारस किंमत

₹3,832

CMP

₹4,030

लक्ष्य

₹4,425

अपसाइड

15.47%

गुंतवणूक दृष्टिकोन आणि शिफारस

29 जुलै 2026 च्या Q1FY27 निकाल अद्यतनानंतर, नजीकच्या काळातील अंमलबजावणी आणि मार्जिनवरील दबाव असूनही Prabhudas Lilladher ने Larsen & Toubro (L&T) वरील खरेदी रेटिंग कायम ठेवले. विशेषतः मध्य पूर्वेतील मजबूत आंतरराष्ट्रीय संधी; सार्वजनिक आणि खासगी भांडवली खर्चामुळे चालना मिळालेली मजबूत देशांतर्गत संधींची मालिका; तोट्यातील विकास प्रकल्पांचे निर्गुंतवणूक; तसेच हरित ऊर्जा, इलेक्ट्रोलायझर्स, सेमीकंडक्टर्स, डेटा सेंटर्स आणि इलेक्ट्रॉनिक्स उत्पादन सेवांमधील विस्तारामुळे L&T दीर्घकालीन वाढीसाठी चांगल्या स्थितीत असल्याचे ब्रोकरचे मत आहे.

भागांच्या बेरजेच्या मूल्यांकनाचा वापर करून लक्ष्य किंमत Rs4,632 वरून Rs4,425 इतकी कमी करण्यात आली. PL ने मुख्य व्यवसायाचे मूल्य मार्च 2028E EPS च्या 22.5 पट केले आहे, जे पूर्वी 22 पट होते, आणि L&T Finance, LTI Mindtree आणि L&T Technology Services यांसह सूचीबद्ध उपकंपन्यांना 15 टक्के होल्डिंग-कंपनी सवलत लागू केली आहे.

Q1FY27 आर्थिक कामगिरी

L&T ने Q1FY27 मध्ये एकत्रित महसूल Rs67,941.7 कोटी नोंदवला, जो वर्षागणिक 6.7 टक्के वाढला, पण PL च्या अंदाजापेक्षा 0.7 टक्के कमी होता. EBITDA वर्षागणिक 3.2 टक्के घटून Rs6,116.5 कोटी झाला, जो ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 6.3 टक्के कमी होता; तर EBITDA मार्जिन 92 बेसिस पॉइंट्सने घटून 9.0 टक्के झाले, PL च्या 9.5 टक्के अंदाजाच्या तुलनेत.

Projects, Products & Manufacturing पोर्टफोलिओमधील मंद अंमलबजावणी, मध्य पूर्व संघर्षाशी संबंधित पुरवठा-साखळीतील व्यत्यय, अपेक्षित पततोटा तरतुदी वाढणे आणि तंत्रज्ञान सेवांमधील परकीय चलनाचा प्रतिकूल परिणाम यामुळे मार्जिनवर दबाव आला. इतर खर्च वर्षागणिक 45.4 टक्के वाढला. इतर उत्पन्न वर्षागणिक 75 टक्के वाढून Rs2,376.7 कोटी झाल्याने समायोजित PAT वर्षागणिक 14 टक्के वाढून Rs4,122.9 कोटी झाला, जो PL च्या अंदाजापेक्षा 7.8 टक्के जास्त होता.

Q1FY27 निदर्शक नोंदवलेले वर्षागणिक बदल PL च्या अंदाजाशी तुलना
एकत्रित महसूल Rs67,941.7 कोटी +6.7% अंदाजापेक्षा 0.7% कमी
EBITDA Rs6,116.5 कोटी -3.2% अंदाजापेक्षा 6.3% कमी
EBITDA मार्जिन 9.0% -92 bps 9.5% अंदाजाच्या तुलनेत
समायोजित PAT Rs4,122.9 कोटी +14.0% अंदाजापेक्षा 7.8% जास्त
इतर उत्पन्न Rs2,376.7 कोटी +75.0%

ऑर्डर बुक आणि वाढीची संधीमालिका

ऑर्डर प्रवाह हा प्रमुख सकारात्मक घटक राहिला. आंतरराष्ट्रीय ऑर्डर्समुळे, ज्यात Rs15,000 कोटींहून अधिक किमतीच्या अतिमोठ्या युरोपीय ऑफशोअर-विंड ऑर्डर्स तसेच देशांतर्गत खासगी क्षेत्रातील ऑर्डर्सचा समावेश आहे, एकत्रित ऑर्डर प्रवाह वर्षागणिक 14 टक्के वाढून अंदाजे Rs1.08 लाख कोटी झाला.

ऑर्डर बुक विक्रमी अंदाजे Rs7.8 लाख कोटीवर पोहोचले, वर्षागणिक 27.1 टक्के वाढले आणि मागील-12-महिन्यांच्या महसुलाच्या 2.7 पट होते. ऑर्डर बुकमध्ये 48 टक्के देशांतर्गत आणि 52 टक्के आंतरराष्ट्रीय हिस्सा होता, तर Q1 मधील ऑर्डर प्राप्तीमध्ये 44 टक्के देशांतर्गत आणि 56 टक्के आंतरराष्ट्रीय हिस्सा होता.

व्यवस्थापनाने अंदाजे Rs15 लाख कोटीच्या संधीमालिकेचा उल्लेख केला, जी देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय संधींमध्ये समान विभागलेली आहे. देशांतर्गत संधीमालिकेपैकी सुमारे 45 टक्के खासगी क्षेत्रातील ग्राहकांकडून आहे.

विभागीय कामगिरी

तिमाहीत विभागीय कामगिरी मिश्र राहिली.

  • पायाभूत सुविधा आणि उपयुक्तता: अलीकडे मिळालेली कामे अंमलबजावणीच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात राहिल्याने आणि Water & Effluent Treatment व्यवसायाला अंमलबजावणीतील अडचणी आल्याने महसूल वर्षागणिक 2.4 टक्के घटून Rs22,143.5 कोटी झाला. व्यवसाय मिश्रण आणि ECL तरतुदींमुळे EBIT मार्जिन 28 बेसिस पॉइंट्सने घटून 3.6 टक्के झाले.
  • पारंपरिक ऊर्जा: Hydrocarbon आणि CarbonLite Solutions अंमलबजावणीमुळे महसूल 14.3 टक्के वाढून Rs14,246.3 कोटी झाला. पुरस्कार लांबणीवर पडणे आणि उच्च तुलनात्मक आधारामुळे ऑर्डर प्रवाह Rs3,100 कोटींवर घसरला.
  • हरित ऊर्जा: पुरवठा-साखळी मर्यादांमुळे GCC सौर अंमलबजावणी विस्कळीत झाल्याने महसूल 11.5 टक्के घटून Rs5,607.1 कोटी झाला. विभागाने मुख्यतः ऑफशोअर विंडमध्ये अंदाजे Rs33,000 कोटींच्या ऑर्डर्स मिळवल्या.
  • उत्पादन आणि उत्पादने: Precision Engineering & Systems आणि बांधकाम उपकरणांच्या पाठबळामुळे महसूल 8.7 टक्के वाढून Rs4,647.6 कोटी झाला.
  • इतर व्यवसाय: Financial Services, IT & Technology Services आणि Realty यांनी अनुक्रमे 27.0 टक्के, 15.6 टक्के आणि 112.0 टक्के महसूलवाढ नोंदवली. Development Projects महसूल 14.1 टक्के घटला.

व्यवस्थापन मार्गदर्शन आणि अंमलबजावणीचा दृष्टिकोन

व्यवस्थापनाने ऑर्डर प्रवाह आणि महसूल या दोन्हींसाठी FY27 चे 10-12 टक्के वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले असून, Projects, Products & Manufacturing EBITDA मार्जिन अंदाजे 7.8 टक्के राहील असे म्हटले आहे. GCC मधील सुरू असलेल्या लॉजिस्टिक मर्यादांची नोंद घेत, Q2FY27 पासून आणि H2FY27 मध्ये अंमलबजावणी सुधारेल अशी अपेक्षा आहे.

कोणतेही महत्त्वपूर्ण प्रकल्प रद्द झाले नसल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. मंदगतीच्या ऑर्डर्स ऑर्डर बुकच्या 1 टक्क्यांपेक्षा कमी होत्या आणि तिमाहीतील वगळणी Rs250 कोटींपुरती मर्यादित होती.

नफा अंदाज आणि मूल्यांकन

मुख्यतः अंमलबजावणीतील आव्हानांमुळे मार्जिनवरील दबाव दर्शवण्यासाठी PL ने FY27E आणि FY28E EPS अंदाज अनुक्रमे 2.2 टक्के आणि 0.3 टक्क्यांनी कमी केले.

अन्यथा नमूद नसल्यास Rs कोटी FY27E FY28E
महसूल Rs3,15,236 कोटी Rs3,60,956 कोटी
EBITDA Rs30,614 कोटी Rs39,048 कोटी
समायोजित PAT Rs18,214 कोटी Rs23,888 कोटी

प्रमुख जोखीम

  • GCC मधील सुरू असलेल्या लॉजिस्टिक मर्यादांसह मध्य पूर्वेतील सततचा भू-राजकीय आणि पुरवठा-साखळी व्यत्यय.
  • मंद प्रकल्प अंमलबजावणी आणि प्रतिकूल महसूल मिश्रण.
  • जुन्या Water & Effluent Treatment आणि पायाभूत सुविधा येणींशी संबंधित जास्त ECL तरतुदी.
  • प्रकल्प पुरस्कार लांबणीवर पडणे आणि तंत्रज्ञान-सेवांमधील परकीय चलन तोटा.
मूळ रिसर्च रिपोर्ट पहा / डाउनलोड करा

अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.