Accumulate
₹92
₹68.52
₹97
5.43%
प्रभुदास लिल्लाधरच्या June 02, 2026 च्या निकाल अद्ययावत अहवालात NMDC ची Q4FY26 कामगिरी अपेक्षेनुसार असल्याचे म्हटले आहे. ब्रोकरेजने आपले Accumulate रेटिंग कायम ठेवले आणि अहवालातील Rs 92 च्या CMP च्या तुलनेत लक्ष्य किंमत Rs 95 वरून Rs 97 केली.
निकट कालावधीत लोहखनिजाच्या वाढीव किमती, खाण उत्पादन क्षमतेतील टप्प्याटप्प्याने वाढीतून होणारी व्हॉल्यूम वाढ आणि पेलेट्स व कोळसा खाणीसह उच्च-मार्जिन व्यवसायांमध्ये विविधीकरण यावर सकारात्मक दृष्टिकोन आधारित आहे. मजबूत लोहखनिज किंमत, अपेक्षित जास्त व्हॉल्यूम आणि विविधीकरण दर्शवण्यासाठी लक्ष्य किंमत पूर्वीच्या 5x पटीच्या तुलनेत March 2028E EBITDA च्या 5.5x वर आधारित आहे.
NMDC ने Rs 113.4 billion चा एकत्रित Q4FY26 महसूल नोंदवला, जो वार्षिक आधारावर 62 per cent आणि तिमाही आधारावर 49 per cent वाढला असून PL च्या Rs 91.7 billion च्या अंदाजापेक्षा जास्त आहे. लोहखनिज विक्रीचे प्रमाण वार्षिक आधारावर 21 per cent वाढून 15.29 million tonnes झाले, तर January 2026 मधील किंमत कपातीनंतर तिमाहीत झालेल्या किरकोळ दरवाढी असूनही सरासरी प्राप्ती अनुक्रमिक आधारावर सुमारे 3 per cent वाढून Rs 4,876 प्रति टन झाली.
| Q4FY26 मेट्रिक | नोंदवलेले | वार्षिक आधारावरील / इतर तुलना |
|---|---|---|
| एकत्रित महसूल | Rs 113.4 billion | YoY 62% वाढ; QoQ 49% वाढ; PL अंदाज: Rs 91.7 billion |
| लोहखनिज विक्रीचे प्रमाण | 15.29 million tonnes | YoY 21% वाढ |
| सरासरी लोहखनिज प्राप्ती | Rs 4,876 प्रति टन | QoQ सुमारे 3% वाढ |
| लोहखनिज महसूल | Rs 74.55 billion | YoY 17% वाढ |
| इतर विभागांचा महसूल | Rs 40.62 billion | YoY सहा पटीने वाढ; पेलेट्स आणि NSL ट्रेडिंगचा समावेश |
| एकत्रित EBITDA | Rs 26.43 billion | YoY 29% वाढ; PL अंदाज: Rs 26.34 billion |
| प्रति टन EBITDA | Rs 1,729 | YoY 7% वाढ |
| एकत्रित EBITDA मार्जिन | 23.3% | Q4FY25 मधील 29.3% वरून घट |
| PAT | Rs 20.17 billion | YoY 36% वाढ; PL अंदाज: Rs 20.1 billion |
विक्री खर्चापूर्वी सुमारे Rs 1.11 billion इतकी अंदाजित NSL कडून वाढलेल्या HRC विक्रीमुळे EBITDA ला फायदा झाला. अहवालात नमूद करण्यात आले आहे की हे HRC ट्रेडिंग तात्पुरते होते आणि Q1FY27 मध्ये कोणत्याही ट्रेडिंगची अपेक्षा नाही. NSL ट्रेडिंग वगळल्यास ते कमी राहिले असते, तरी मिश्रित प्रति टन EBITDA वार्षिक आधारावर 7 per cent वाढून Rs 1,729 झाला. PAT वार्षिक आधारावर 36 per cent वाढून Rs 20.17 billion झाला, जो PL च्या Rs 20.1 billion च्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत आहे.
व्यवस्थापनाने FY27E साठी 60 million tonnes लोहखनिज उत्पादनाचे मार्गदर्शन कायम ठेवले आणि दशकअखेरीस लोहखनिज क्षमता 100 million tonnes पेक्षा जास्त करण्याच्या उद्दिष्टाचा पुनरुच्चार केला. FY27 च्या पहिल्या दोन महिन्यांत सुमारे 10 million tonnes उत्पादन झाले होते, ज्यात May 2026 मधील सुमारे 5.3 million tonnes चा समावेश आहे.
NMDC-CMDC संयुक्त उपक्रमातील NCL Ltd अंतर्गत चालवली जाणारी Deposit-4 खाण July 2026 मध्ये व्यावसायिक खाणकाम सुरू करेल, अशी अपेक्षा आहे. तिचे FY27E मध्ये 1 million tonnes आणि FY28E मध्ये 2 million tonnes योगदान अपेक्षित असून, अंतिम कमाल क्षमता 7 million tonnes आहे. Deposit-13 Q2FY27 मध्ये मान्सूननंतर सुरू होण्याची अपेक्षा असून, तिचे FY27E मध्ये 0.5 million tonnes आणि FY28E मध्ये 2 million tonnes योगदान अपेक्षित आहे.
Deposit-14, NMZ, कुमारस्वामी आणि Deposit-5 मधूनही अतिरिक्त उत्पादन अपेक्षित आहे.
लोहखनिज आणि पोलादाच्या किमती मोठ्या प्रमाणावर एका मर्यादेत राहतील आणि उत्पादन खर्चात आणखी घट होईल, या गृहितकावर व्यवस्थापनाने FY27E साठी 42–43 per cent EBITDA मार्जिनचे मार्गदर्शन दिले.
15 million-tonne बाचेळी–नगरनार स्लरी पाइपलाइनचे यांत्रिक काम पूर्ण झाले असून June किंवा July 2026 मध्ये ती कार्यान्वित करण्याचे लक्ष्य आहे. December 2026 पर्यंत KK रेल्वे मार्ग दुप्पट करण्याची नियोजित योजना हे व्हॉल्यूम आणि लॉजिस्टिक्ससाठी आणखी एक उत्प्रेरक आहे.
NMDC सातत्यपूर्ण वैशिष्ट्यांसह ब्रँडेड लोहखनिजाचे विपणन करण्यासाठी आणि संभाव्यतः प्रीमियम किंमत मिळवण्यासाठी Rs 30 billion चा विझाग ब्लेंडिंग यार्डही विकसित करत आहे.
व्यवस्थापनाच्या अपेक्षेनुसार टोकिसुद थर्मल कोळसा उत्पादन Q2FY27 मध्ये सुरू होईल, ज्याचे FY27E उत्पादन 0.75–1 million tonnes आणि कमाल क्षमता 2.3 million tonnes आहे. नियामक मंजुरीच्या अधीन राहून रोहणे कोकिंग कोळसा खाण Q3FY27 अखेरीस सुरू होऊ शकते आणि तिची कमाल क्षमता 8 million tonnes आहे.
NSL ट्रेडिंग व्यवसायाच्या अधिक योगदानामुळे Q4FY26 निकालांना पाठबळ मिळाले, मात्र HRC ट्रेडिंग तात्पुरते होते आणि Q1FY27 मध्ये ते पुन्हा होण्याची अपेक्षा नाही, असे अहवालात नमूद केले आहे.
PL ने FY27E मध्ये 55.8 million tonnes आणि FY28E मध्ये 62.9 million tonnes विक्री व्हॉल्यूमचे मॉडेल तयार केले आहे. FY26–FY28E महसूल, EBITDA आणि PAT साठी अनुक्रमे 16 per cent, 22 per cent आणि 19 per cent CAGR चा अंदाज आहे.
| अंदाज / मूल्यांकन मेट्रिक | तपशील |
|---|---|
| FY27E विक्री व्हॉल्यूम | 55.8 million tonnes |
| FY28E विक्री व्हॉल्यूम | 62.9 million tonnes |
| FY26–FY28E महसूल CAGR | 16% |
| FY26–FY28E EBITDA CAGR | 22% |
| FY26–FY28E PAT CAGR | 19% |
| लक्ष्य किंमत | March 2028E EBITDA च्या 5.5x वर आधारित Rs 97 |
| पूर्वीची लक्ष्य किंमत / पटी | Rs 95 / March 2028E EBITDA च्या 5x |
| अहवालातील CMP वर मूल्यांकन | 5.4x FY27E आणि 5.2x FY28E EV/EBITDA |
निकट कालावधीतील किंमत आणि गृहीत धरलेल्या कोळसा खाणीच्या व्हॉल्यूमचे प्रतिबिंब म्हणून PL ने FY27E EBITDA 6.5 per cent ने वाढवला आणि FY28E EBITDA 1.5 per cent ने कमी केला.
March 31, 2026 पर्यंत, लोहखनिज विक्रीपोटी NMDC कडे NSL कडून Rs 45 billion आणि RINL कडून Rs 45.86 billion येणे होते, ज्यासाठी अपेक्षित क्रेडिट-तोटा तरतुदी नोंदवण्यात आल्या आहेत. व्यवस्थापनाला NSL कडून 18 महिन्यांत आणि RINL कडून योग्य वेळी वसुलीची अपेक्षा आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)