BUY
₹1,005
₹1,094
₹1,250
24.38%
कंपनीच्या 25 जुलै 2026 च्या Q1 FY27 निकाल अद्यतनानंतर Prabhudas Lilladher ने Shriram Finance वरील BUY रेटिंग कायम ठेवले. मजबूत मार्जिन, अनुकूल वाढीच्या शक्यता आणि नियंत्रित कर्जखर्चाच्या पाठबळावर ब्रोकरने FY27E आणि FY28E नफ्याचे अंदाज वाढवले, तसेच Rs 1,005 च्या CMP च्या तुलनेत Rs 1,250 चे लक्ष्य मूल्य कायम ठेवले. हे लक्ष्य मार्च 2028 च्या समायोजित बुक व्हॅल्यूच्या अपरिवर्तित 2.4 पट मूल्यांकनावर आधारित आहे.
Shriram Finance ने Q1 FY27 मध्ये Rs 499.7 billion चे वितरण नोंदवले, जे वार्षिक आधारावर 19.5 टक्के वाढ दर्शवते. व्यवस्थापनाखालील मालमत्ता वार्षिक आधारावर 15.3 टक्के आणि तिमाही आधारावर 3.8 टक्के वाढून Rs 3,138.0 billion झाली.
वाढीचे नेतृत्व व्यावसायिक वाहने, प्रवासी वाहने, कृषी उपकरणे आणि सोने या विभागांनी केले; त्यांची वार्षिक वाढ अनुक्रमे 19.4 टक्के, 21.2 टक्के, 20.6 टक्के आणि 45.8 टक्के होती.
| पोर्टफोलिओ विभाग | वार्षिक वाढ | AUM मधील हिस्सा |
|---|---|---|
| व्यावसायिक वाहने | 19.4% | 46.9% |
| प्रवासी वाहने | 21.2% | 21.9% |
| MSME | — | 13.4% |
| दुचाकी वाहने | — | 5.7% |
| बांधकाम उपकरणे | — | 3.9% |
| वैयक्तिक कर्जे | — | 3.6% |
| सोने | 45.8% | 2.4% |
| कृषी उपकरणे | 20.6% | 2.2% |
Q1 FY27 नफा Prabhudas Lilladher च्या अंदाजांपेक्षा जास्त होता. निव्वळ व्याज उत्पन्न वार्षिक आधारावर 33.5 टक्के आणि तिमाही आधारावर 14.1 टक्के वाढून Rs 77,057 million झाले, जे ब्रोकरच्या अंदाजापेक्षा 13.0 टक्के अधिक होते. तरतुदीपूर्व परिचालन नफा वार्षिक आधारावर 45.2 टक्के वाढून Rs 60,854 million झाला, जो अंदाजापेक्षा 21.7 टक्के अधिक होता. करानंतरचा नफा वार्षिक आधारावर 59.8 टक्के वाढून Rs 34,446 million झाला, जो अंदाजापेक्षा 29.5 टक्के अधिक होता.
| निर्देशक | Q1 FY27 | वार्षिक बदल | तिमाही बदल | PL अंदाजापेक्षा फरक |
|---|---|---|---|---|
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs 77,057 million | 33.5% | 14.1% | 13.0% अधिक |
| तरतुदीपूर्व परिचालन नफा | Rs 60,854 million | 45.2% | — | 21.7% अधिक |
| करानंतरचा नफा | Rs 34,446 million | 59.8% | — | 29.5% अधिक |
नवीन वाहन वित्तातील गती आणि गैर-VF पोर्टफोलिओच्या विस्ताराच्या पाठबळावर व्यवस्थापनाने FY27 साठी सुमारे 18 टक्के AUM वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले. नवीन वाहन वित्ताचा Q1 FY27 वितरणात सुमारे 16 टक्के वाटा होता आणि मोठ्या कर्ज आकारांद्वारे मध्यम कालावधीत तो सुमारे 25 टक्क्यांपर्यंत वाढवण्याचे व्यवस्थापनाचे उद्दिष्ट आहे.
व्यवस्थापनाच्या गैर-VF धोरणात पुढील बाबींचा समावेश आहे:
व्यवस्थापनाला व्यापक आर्थिक अनिश्चितता असूनही Q2 मधील वितरण वाढ सध्याच्या पातळीवर राहील आणि AUM वाढ 15 टक्क्यांपेक्षा जास्त राहील अशी अपेक्षा आहे. Prabhudas Lilladher अधिक सावध असून भू-राजकीय धोके आणि उशिरा आलेल्या मान्सूनमुळे FY27E मध्ये 17 टक्के आणि FY28E मध्ये 18 टक्के AUM वाढीचा अंदाज व्यक्त करतो.
गणना केलेला NIM 10.7 टक्के होता, जो वार्षिक आधारावर 146 बेसिस पॉइंट्सने वाढला; उत्पन्नातील तिमाही आधारावरील सुमारे 50-बेसिस-पॉइंट वाढीने निधीखर्चातील सुमारे 10-बेसिस-पॉइंट वाढीपेक्षा अधिक भरपाई केली. नोंदवलेला NIM तिमाही आधारावर 43 बेसिस पॉइंट्सने सुधारून 9.04 टक्के झाला.
व्यवस्थापनाने सांगितले की वाढीव कर्जउभारणीचा वापर मुख्यतः दायित्व परतफेडीऐवजी व्यवसाय वाढीसाठी होत असून त्यामुळे मार्जिनला आधार मिळतो. नवीन वाहन-वित्त पुस्तक वाढल्याने कमी उत्पन्नामुळे दीर्घकाळात सुधारित निधीखर्चाचा परिणाम भरून निघेल आणि दीर्घकालीन NIM सुमारे 8.5 टक्के राहील, अशी अपेक्षा आहे. Prabhudas Lilladher ने FY27E मध्ये 9.9 टक्के आणि FY28E मध्ये 9.7 टक्के गणना केलेल्या NIM चा अंदाज व्यक्त केला आहे.
FY27 मध्ये 150 शाखा वाढवण्याची आणि कर्मचारी भरतीची योजना असूनही परिचालन लाभामुळे खर्चाचे प्रमाण मोठ्या प्रमाणात स्थिर राहील, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. मात्र, Shriram Finance फ्रँचायझी विस्तारात गुंतवणूक करत असल्याने जवळच्या काळात परिचालन खर्च सुमारे 30 टक्क्यांवर उच्च राहील, असे Prabhudas Lilladher ला वाटते.
हंगामी कारणांमुळे मालमत्ता गुणवत्ता किंचित खालावली. Q1 FY27 मध्ये सकल स्टेज 3 आणि निव्वळ स्टेज 3 अनुक्रमे 4.64 टक्के आणि 2.33 टक्के होते, तर Q4 FY26 मध्ये ते 4.58 टक्के आणि 2.33 टक्के होते. बांधकाम उपकरणांतील 48-बेसिस-पॉइंट घसरण प्रतिबिंबित करत स्टेज 2 6.9 टक्क्यांवरून 7.0 टक्क्यांवर गेला.
उत्पादनस्तरावर सकल स्टेज 3 बांधकाम उपकरणांमध्ये 7.1 टक्क्यांवर सर्वाधिक होता; त्यानंतर कृषी उपकरणे 5.9 टक्के आणि MSME 5.2 टक्के होते. स्टेज 3 तरतूद संरक्षण 50.3 टक्क्यांवरून 51.0 टक्क्यांवर सुधारले, तर तरतुदी कर्जपुस्तकाच्या सुमारे 6 टक्के होत्या.
व्यवस्थापनाने भू-राजकीय तणाव, इंधनदरवाढ किंवा कमी वाहन वापरामुळे कोणताही लक्षणीय ताण नसल्याचे सांगितले. मात्र, उशिरा आलेला मान्सून आणि El Nino चे परिणाम हे Q2 साठी प्रमुख निरीक्षणीय घटक राहतील. व्यवस्थापनाच्या FY27 साठी 2.0 टक्के मार्गदर्शनाशी सुसंगत, Prabhudas Lilladher ने FY27E मध्ये 2.0 टक्के आणि FY28E मध्ये 1.9 टक्के कर्जखर्चाचा अंदाज व्यक्त केला आहे.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)