Buy
₹1,991
₹1,956
₹2,310
16.02%
Motilal Oswal Financial Services Limited ने Sun Pharma वरील खरेदी शिफारस Rs 2,310 च्या लक्ष्य किमतीसह कायम ठेवली आहे. दलाल संस्थेच्या मते विशेष औषधे आणि ब्रँडेड फॉर्म्युलेशन्स हे प्रमुख वाढीचे घटक आहेत, तर अमेरिकेतील जनरिक औषधांकडून सुरू असलेला दबावही लक्षात घेतला आहे.
Sun Pharma ने Q1 FY27 मध्ये अंदाजानुरूप महसूल आणि EBITDA नोंदवला, तर इतर उत्पन्न जास्त असल्याने समायोजित PAT दलाल संस्थेच्या अंदाजापेक्षा 11% अधिक होता. भागीदारी, उत्पादन लाँच, अधिक प्रभावी विपणन, प्रिस्क्राइबरचा व्यापक आधार आणि सुधारित प्रिस्क्रिप्शन दरांद्वारे कंपनी नाविन्यपूर्ण औषधांचा पोर्टफोलिओ वाढवेल, अशी Motilal Oswal ची अपेक्षा आहे. ब्रँड उभारणीच्या उपक्रमांमुळे आणि वैद्यकीय प्रतिनिधींची भर पडल्याने देशांतर्गत फॉर्म्युलेशन्सची वाढही निरोगी राहण्याची अपेक्षा आहे.
नोंदवलेली Q1 FY27 विक्री वर्ष-दर-वर्ष 10.1% वाढून Rs 151.8 अब्ज झाली, जी Motilal Oswal च्या Rs 152.8 अब्जच्या अंदाजापेक्षा किंचित कमी होती. एकूण मार्जिन वर्ष-दर-वर्ष 90 bps ने वाढून 80.5% झाले. EBITDA वर्ष-दर-वर्ष 4% वाढून Rs 41.8 अब्ज झाला, जो दलाल संस्थेच्या Rs 40.0 अब्जच्या अंदाजापेक्षा जास्त होता. मात्र, कर्मचारी खर्च आणि इतर खर्च विक्रीच्या अनुक्रमे 90 bps आणि 160 bps ने वाढल्याने EBITDA मार्जिन 155 bps ने घसरून 27.5% झाले.
| मापदंड | Q1 FY27 | वर्ष-दर-वर्ष बदल | दलाल संस्थेचा अंदाज |
|---|---|---|---|
| महसूल | Rs 151.8 अब्ज | 10.1% वाढ | Rs 152.8 अब्ज |
| एकूण मार्जिन | 80.5% | 90 bps वाढ | — |
| EBITDA | Rs 41.8 अब्ज | 4% वाढ | Rs 40.0 अब्ज |
| EBITDA मार्जिन | 27.5% | 155 bps घट | — |
| समायोजित PAT | Rs 30.9 अब्ज | 3.1% वाढ | Rs 29.8 अब्ज |
समायोजित PAT वर्ष-दर-वर्ष 3.1% वाढून Rs 30.9 अब्ज झाला, तर दलाल संस्थेचा अंदाज Rs 29.8 अब्ज होता. कर दर 29% होता. तिमाहीत Rs 821 दशलक्षची अपवादात्मक बाब समाविष्ट होती, ज्यात Organon अधिग्रहणाच्या उचित परिश्रम, कायदेशीर आणि फाइलिंग शुल्कासाठी Rs 1.7 अब्ज, कर्मचारी-भरपाई पुनर्रचना खर्चासाठी Rs 370 दशलक्ष आणि निव्वळ परकीय चलन नफ्यासाठी Rs 1.2 अब्ज यांचा समावेश होता.
देशांतर्गत फॉर्म्युलेशन्स हा सर्वांत मजबूत नोंदवलेला विभाग ठरला; विक्री वर्ष-दर-वर्ष 16% वाढून Rs 54.7 अब्ज झाली आणि एकूण विक्रीत त्याचा 36% वाटा होता. नव्या प्रिस्क्रिप्शन, उपचार क्षेत्रांमध्ये ब्रँड उभारणी आणि वैद्यकीय प्रतिनिधींची भर यांमुळे ही कामगिरी झाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. भारतीय औषध बाजाराच्या सुमारे 2% वाढीच्या तुलनेत Sun Pharma ने 5.4% खंडवाढ नोंदवली.
हृदयविकार, केंद्रीय मज्जासंस्था, गॅस्ट्रो आणि ऑर्थो उपचारांमध्ये व्यापक वाढ झाली. कंपनीने Q1 FY27 मध्ये पाच उत्पादने लाँच केली. जनरिक semaglutide साठी उद्योगातील चॅनेल साठा जास्त असूनही स्वतःच्या व्यवसायात कोणतीही मंदी दिसली नसल्याचे व्यवस्थापनाने म्हटले.
| व्यवसाय विभाग | Q1 FY27 विक्री | नोंदवलेली वाढ | स्थिर चलनातील वाढ |
|---|---|---|---|
| उदयोन्मुख बाजारपेठा | Rs 29.5 अब्ज | 15.4% वाढ | 4% वाढ |
| उर्वरित जग | Rs 20.7 अब्ज | 10.4% वाढ | स्थिर |
| अमेरिका | Rs 40.4 अब्ज | रुपयाच्या दृष्टीने स्थिर | US$427 दशलक्षपर्यंत 9.7% घट |
जनरिक Revlimid मधील कमी योगदान आणि निवडक मूळ उत्पादनांतील वाढलेल्या स्पर्धेमुळे अमेरिकेतील विक्रीवर परिणाम झाला.
टप्पे वगळता जागतिक नाविन्यपूर्ण-औषधांची विक्री वर्ष-दर-वर्ष 13% वाढून US$351 दशलक्ष झाली आणि Q1 FY27 विक्रीत तिचा 22% वाटा होता. Cequa आणि Odomzo च्या मदतीने Ilumya ने कामगिरीला चालना दिली.
LEQSELVI आणि Unloxcyt हे वाढीसाठी अतिरिक्त घटक असल्याचे Motilal Oswal मानते, जरी दोन्ही उत्पादने लाँचच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात असल्याने त्यांचा विस्तार हळूहळू होईल अशी अपेक्षा आहे. LEQSELVI च्या प्रतिसादाचा वेग आणि परिणामकारकतेबाबत डॉक्टरांचा उत्साहवर्धक अभिप्राय मिळाल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. टिकाऊ परिणामकारकता आणि सुरक्षिततेमुळे Unloxcyt ला स्वीकार मिळत आहे.
नाविन्यपूर्ण औषधांचा R&D खर्चात सुमारे 30% वाटा होता, तर उर्वरित खर्च जनरिक औषधे आणि भारताशी संबंधित विकासासाठी करण्यात आला. दलाल संस्थेने FY26–28 दरम्यान विशेष औषधांची विक्री 13% CAGR ने वाढून US$1.7 अब्ज होईल असा अंदाज व्यक्त केला आहे.
व्यवस्थापनाने FY27 साठी उच्च-एक-अंकी महसूल-वाढीचे मार्गदर्शन कायम ठेवले. Organon च्या भागधारकांनी प्रस्तावित अधिग्रहणाला मंजुरी दिली असून, Q4 FY27 पर्यंत ते पूर्ण होईल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
Sun Pharma कडे दक्षिण आफ्रिका आणि ब्राझीलमध्ये Type-2 मधुमेहासाठी जनरिक semaglutide इंजेक्शनच्या मंजुऱ्या आहेत. कंपनीने दक्षिण आफ्रिकेत उत्पादनाचे व्यावसायिकीकरण केले असून, भागीदारामार्फत ते लवकरच ब्राझीलमध्ये लाँच करण्याची अपेक्षा आहे.
पाइपलाइनमधील प्रमुख टप्प्यांमध्ये पुढील बाबींचा समावेश आहे:
Motilal Oswal ने FY27 आणि FY28 चे उत्पन्न अंदाज कायम ठेवले असून FY26–28 दरम्यान 11% उत्पन्न CAGR चा अंदाज व्यक्त केला आहे. त्याच्या अंदाजांनुसार या कालावधीत पुढील वाढ अपेक्षित आहे:
| मोजमाप | FY26–28 CAGR |
|---|---|
| महसूल | 9.8% |
| देशांतर्गत फॉर्म्युलेशन्स | 13% |
| EBITDA | 11.3% |
| EPS | 11.2% |
| उत्पन्न | 11% |
दलाल संस्थेने Sun Pharma चे मूल्य 12 महिन्यांच्या पुढील उत्पन्नाच्या 38 पट धरले असून, त्यातून Rs 2,310 ची लक्ष्य किंमत निश्चित होते.
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)