enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Adani Ports-ன் சர்வதேச மற்றும் கடல்சார் வளர்ச்சி உள்நாட்டு அளவுகளின் புவிசார் அரசியல் அழுத்தத்தை ஈடுகட்டியது

Adani Ports and Special Economic Zone Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: ICICI Securities | ICICI Direct Research

31 Jul 2026

துறை: Logistics

பரிந்துரை விலை

₹1,660

CMP

₹1,635

இலக்கு

₹2,050

ஏற்றம்

23.49%

முதலீட்டுப் பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

ICICI Direct Research-இன் ஜூலை 31, 2026 தேதியிட்ட Adani Ports and SEZ Ltd. முடிவு புதுப்பிப்பில் வாங்கும் மதிப்பீடும், Rs 1,660 என்ற CMP-உடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 2,050 என்ற மாற்றமில்லா இலக்கு விலையும் தக்கவைக்கப்பட்டுள்ளன. சர்வதேச துறைமுகங்கள் மற்றும் கடல்சார் செயல்பாடுகளில் வலுவான வளர்ச்சி, சவாலான புவிசார் அரசியல் சூழலிலும் உள்நாட்டுத் துறைமுக வருவாயின் தொடர்ச்சியான வளர்ச்சி மற்றும் நிறுவனத்தின் FY31 விரிவாக்கத் திட்டங்கள் ஆகியவை தரகரின் நேர்மறைப் பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.

ICICI Direct, Adani Ports and SEZ-ஐ FY28E EBITDA-வின் 17 மடங்கு நிறுவன மதிப்பில் மதிப்பிட்டுள்ளது.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Adani Ports and SEZ, Q1 FY27-ல் Rs 10,820 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 11.5 சதவீதமும் உயர்ந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 6,540 கோடியாக இருந்தது; EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 60.4 சதவீதமானது.

அறிக்கை விளக்கத்தின்படி, ஒருங்கிணைந்த PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,649 கோடியாக இருந்தது. எனினும், இணைக்கப்பட்ட காலாண்டு நிதிப் பட்டியலில் PAT Rs 3,620 கோடி எனக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

அளவீடு Q1 FY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம்
ஒருங்கிணைந்த வருவாய் Rs 10,820 கோடி 19% உயர்வு
EBITDA Rs 6,540 கோடி 19% உயர்வு
EBITDA விளிம்பு 60.4% 23 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு
அறிக்கை விளக்கத்தில் கூறப்பட்ட PAT Rs 3,649 கோடி 10% உயர்வு
காலாண்டு நிதிப் பட்டியலில் PAT Rs 3,620 கோடி

பிரிவு செயல்திறன்

சர்வதேச துறைமுகங்கள் மற்றும் கடல்சார் வணிகம்

காலாண்டில் சர்வதேச துறைமுகங்கள் மற்றும் கடல்சார் வணிகம் முக்கிய வளர்ச்சி இயக்கிகளாக இருந்தன. Q4 FY26 முதல் NQXT Australia ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் கொழும்பு செயல்பாடுகளின் விரிவாக்கம் உதவியதால், சர்வதேச துறைமுக வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 80 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,747 கோடி ஆனது. சர்வதேச அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.96 மடங்கு உயர்ந்து 22.8 MMT ஆனது; EBITDA 2.6 மடங்கு உயர்ந்து Rs 730 கோடியாக இருந்தது. EBITDA விளிம்பு Q1 FY26-ல் 21 சதவீதத்திலிருந்து 42 சதவீதமாக விரிவடைந்தது.

கப்பல் கையகப்படுத்தல்களால் கடல்சார் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 67 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 901 கோடி ஆனது. கப்பல்களின் எண்ணிக்கை Q1 FY26-ல் 118-ஆக இருந்ததிலிருந்து 135-ஐ எட்டியது. கடல்சார் EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 181 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 404 கோடியாக இருந்தது; விளிம்பு 45 சதவீதமாக இருந்தது.

உள்நாட்டுத் துறைமுகங்கள்

அதிக திரவ சரக்கு, தொடர்புடைய துறைமுக சேவைகள் மற்றும் அதிக உணர்த்தப்பட்ட விலை உள்ளிட்ட மேம்பட்ட சரக்கு கலவையால், உள்நாட்டுத் துறைமுக வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 6,964 கோடி ஆனது. மத்திய கிழக்கு மோதல் அளவுகளை பாதித்ததால், உள்நாட்டு சரக்கு அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் மட்டுமே உயர்ந்தது; உணர்த்தப்பட்ட விலை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் உயர்ந்தது. உள்நாட்டுத் துறைமுக EBITDA விளிம்பு 74 சதவீதமாக இருந்தது, Q1 FY26-ல் இது 74.8 சதவீதமாக இருந்தது.

கையாளப்பட்ட மொத்த சரக்கு 138.1 MMT ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.5 சதவீதம் உயர்ந்தது. Adani Ports and SEZ-இன் அகில இந்திய சரக்கு சந்தைப் பங்கு, ஓராண்டுக்கு முன் இருந்த 27.8 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 27.6 சதவீதமாக இருந்தது; அகில இந்திய கொள்கலன் சந்தைப் பங்கு 45.2 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 44.8 சதவீதமாக இருந்தது.

லாஜிஸ்டிக்ஸ்

மத்திய கிழக்கு இடையூறு ரயில் கொள்கலன் போக்குவரத்தை பாதித்ததால், லாஜிஸ்டிக்ஸ் வருவாய் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்து ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,173 கோடி ஆனது. இருப்பினும் லாஜிஸ்டிக்ஸ் EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 219 கோடியாக இருந்தது. கொள்கலன் ரயில் அளவு 179,479 TEUs-லிருந்து 145,310 TEUs ஆகக் குறைந்தது.

வணிகப் பிரிவு வருவாய் / அளவீடு EBITDA / விளிம்பு முக்கிய மாற்றம்
சர்வதேச துறைமுகங்கள் Rs 1,747 கோடி Rs 730 கோடி; 42% விளிம்பு வருவாய் 80% உயர்வு; அளவு 22.8 MMT
உள்நாட்டுத் துறைமுகங்கள் Rs 6,964 கோடி 74% விளிம்பு வருவாய் 12% உயர்வு; சரக்கு அளவு 2% உயர்வு
கடல்சார் வணிகம் Rs 901 கோடி Rs 404 கோடி; 45% விளிம்பு வருவாய் 67% உயர்வு; கப்பல் எண்ணிக்கை 135
லாஜிஸ்டிக்ஸ் Rs 1,173 கோடி Rs 219 கோடி வருவாய் 0.3% உயர்வு; கொள்கலன் ரயில் அளவு 145,310 TEUs

வழிகாட்டுதல் மற்றும் FY31 விரிவாக்கத் திட்டங்கள்

புவிசார் அரசியல் நிச்சயமற்ற நிலை இருந்தபோதும், நிர்வாகம் FY27 வருவாய் வழிகாட்டுதலான Rs 43,000-45,000 கோடி மற்றும் EBITDA வழிகாட்டுதலான Rs 25,000-26,000 கோடி ஆகியவற்றைத் தக்கவைத்தது. நிறுவனம் FY27-ல் Rs 12,000-14,000 கோடி மூலதனச் செலவினத்தைத் திட்டமிட்டுள்ளது.

FY26-ல் 500 MMT-உடன் ஒப்பிடுகையில், FY31-ல் 1 பில்லியன் மெட்ரிக் டன் கையாளும் இலக்கை நிறுவனம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. கப்பல்கள், ரயில் ரேக்குகள், பல்வகை-போக்குவரத்து லாஜிஸ்டிக்ஸ் பூங்காக்கள், கிடங்குகள் மற்றும் சொந்த லாரிகள் ஆகியவற்றின் விரிவாக்கம் இலக்குக்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

FY26-FY31 காலத்தில் வருவாயில் 19 சதவீதம், EBITDA-வில் 18 சதவீதம் மற்றும் செயல்பாடுகளிலிருந்து நிகர ரொக்கப் பாய்ச்சலில் 18 சதவீதம் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி என்பது நிர்வாகத்தின் இலக்காகும். லாஜிஸ்டிக்ஸ் மிக வேகமாக வளரும் வணிகமாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. திட்டமிடப்பட்ட FY27-FY31 மூலதனச் செலவினம் Rs 90,000-1,00,000 கோடி ஆகும்.

வழித்தடம், சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு, உள்ளூர்-நாணய நிதியுதவி மற்றும் வருவாய் அளவுகோல்களைப் பூர்த்தி செய்யும் சர்வதேச கையகப்படுத்தல்களையும் நிர்வாகம் மதிப்பிட்டு வருகிறது.

முக்கிய அபாயங்கள்

  • எதிர்பார்த்ததைவிடக் குறைந்த சரக்கு-அளவு வளர்ச்சி அல்லது மெதுவான பொருளாதார வளர்ச்சி.
  • லாஜிஸ்டிக்ஸ் மற்றும் கடல்சார் வணிகங்களை விரிவுபடுத்தத் தவறுதல்.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.