BUY
₹8,600
₹8,860.3
₹10,000
16.28%
Prabhudas Lilladher, ஆகஸ்ட் 14, 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்புக்குப் பிறகு Apollo Hospitals Enterprise மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 9,350 இலிருந்து Rs 10,000 ஆக உயர்த்தியது.
Apollo HealthCo-வில் Advent-க்கு பங்குகளை விற்பதும், Keimed உடனான முன்மொழியப்பட்ட இணைப்பும் ஒருங்கிணைந்த மருந்தகம் மற்றும் டிஜிட்டல்-சுகாதார தளத்தை உருவாக்குவதற்கான நேர்மறையான நடவடிக்கைகள் என தரகு நிறுவனம் கருதுகிறது. Apollo HealthCo விரிவடைந்து வருகிறது; டிஜிட்டல் வணிகம் வரவிருக்கும் காலாண்டுகளில் EBITDA சமநிலையை எட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அனைத்து வழி மருந்தக வணிகம், 24x7 மற்றும் தொலைசுகாதாரத்தை தனியாகப் பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனமாகப் பிரிக்கத் திட்டமிடுவது, அதிக கவனம் கொண்ட, நுகர்வோர் சார்ந்த மருந்தகம் மற்றும் டிஜிட்டல்-சுகாதார தளம் மூலம் மதிப்பை வெளிக்கொணர்வதற்காகும்.
Apollo Hospitals வலுவான Q1 FY27 செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 70,435 million ஆனது; இது Prabhudas Lilladher-ன் மதிப்பீட்டை விட 3 சதவீதம் அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 28 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 10,921 million ஆனது, இது 4 சதவீதம் அதிகம்; EBITDA வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 90 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 15.5 சதவீதமானது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 5,807 million ஆனது; இது தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 5 சதவீதம் அதிகம்.
24x7 இழப்புகள் மற்றும் சுமார் Rs 910 million ESOP செலவுகளைச் சரிசெய்த பிறகு EBITDA Rs 11,800 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22 சதவீதம் உயர்ந்தது. நிகரக் கடன் தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் Rs 1,200 million குறைந்து Rs 7,500 million ஆனது.
| Q1 FY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 70,435 million | 21 சதவீத உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 3 சதவீதம் அதிகம் |
| EBITDA | Rs 10,921 million | 28 சதவீத உயர்வு; வரம்பு 90 bps உயர்ந்து 15.5 சதவீதம் | மதிப்பீட்டை விட 4 சதவீதம் அதிகம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 5,807 million | 34 சதவீத உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 5 சதவீதம் அதிகம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | Rs 11,800 million | 22 சதவீத உயர்வு | 24x7 இழப்புகள் மற்றும் ESOP செலவுகளுக்காகச் சரிசெய்யப்பட்டது |
| நிகரக் கடன் | Rs 7,500 million | தொடர்ச்சியாக Rs 1,200 million குறைந்தது | — |
மருத்துவமனைப் பிரிவு முக்கிய செயல்பாட்டு இயக்கியாக இருந்தது. மருத்துவமனை வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22 சதவீதம் உயர்ந்தது; புதிய அலகுகளால் ஏற்பட்ட Rs 380 million இழப்பு இருந்தபோதிலும் மருத்துவமனை EBITDA 20 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 8,600 million ஆனது. இந்தப் புதிய அலகுகளின் இழப்புகளைத் தவிர்த்தால், மருத்துவமனை EBITDA வளர்ச்சி 25 சதவீதமாகவும் சரிசெய்யப்பட்ட செயல்பாட்டு வரம்பு 25.9 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாகவும் இருந்தது.
காலகட்டத்தில் செயல்பாட்டுக்கு வந்த 380 படுக்கைகள் Q1 FY27 வருவாயில் Rs 920 million பங்களித்தன. நிறுவப்பட்ட அலகுகள் 18 சதவீத வளர்ச்சியை எட்டின; இதற்கு 11 சதவீத அளவு வளர்ச்சி, 4 சதவீத விலை நிர்ணயம் மற்றும் 3 சதவீத வழக்கு மற்றும் பணம் செலுத்துபவர் கலவை ஆதரவளித்தன. உள்நோயாளி அளவு 13 சதவீதம் உயர்ந்தது; படுக்கை நிரப்பல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 500 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 70 சதவீதமானது.
நிரப்பப்பட்ட ஒரு படுக்கைக்கான சராசரி வருவாய் 8 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 1.87 லட்சம் ஆனது; கட்டணங்களை விட அதிக மருத்துவச் சிக்கலான தன்மை இதற்கு ஆதரவளித்தது. சராசரி தங்கும் காலம் 3.14 நாட்களில் இருந்து 3.09 நாட்களாக மேம்பட்டது. காப்பீடு மற்றும் சுய-பணம் செலுத்துதல் உள்நோயாளி வருவாயில் 83 சதவீதமாக இருந்தது; CONGO சிறப்புத் துறைகள் உள்நோயாளி வருவாயில் 62-63 சதவீதம் பங்களித்தன.
Apollo HealthCo வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 29,770 million ஆனது; EBITDA Q1 FY26-ல் இருந்த Rs 940 million இலிருந்து Rs 1,700 million ஆக உயர்ந்தது. லாபமற்ற நிறுவனக் கூட்டாண்மையில் இருந்து வெளியேறியபோதிலும் தளத்தின் GMV 23 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 5,350 million ஆனது.
டிஜிட்டல் ரொக்க இழப்புகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு Rs 490 million இலிருந்து Rs 100 million ஆகக் குறைந்தன. எனினும், 24x7 டிஜிட்டல்-செயலி செலவுகள் தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் சுமார் Rs 79 million உயர்ந்து Rs 811 million ஆனது. 24x7-க்காகச் சரிசெய்யப்பட்ட மருந்தக செயல்பாட்டு வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மற்றும் தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் 8.8 சதவீதத்தில் பெரும்பாலும் மாறாமல் இருந்தது.
AHLL EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 46 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 590 million ஆனது; நோயறிதல் வணிகத்தின் தலைமையில் செயல்பாட்டு வரம்பு 250 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 11.8 சதவீதமானது.
FY27-ல் மருத்துவமனை வருவாய் சுமார் 20 சதவீதம் வளரும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது; இதில் நிறுவப்பட்ட மருத்துவமனைகளின் 13-14 சதவீத வளர்ச்சியும், அடுத்த 24 மாதங்களில் புதிய அலகுகளின் சுமார் 7 சதவீத வளர்ச்சியும் அடங்கும். நிறுவப்பட்ட அலகுகளின் வரம்பு FY27-ல் 26 சதவீதத்துக்கு மேல் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Prabhudas Lilladher, FY26-FY28E காலத்தில் Apollo Hospitals-க்கு 25 சதவீத EBITDA CAGR மதிப்பிடுகிறது. தரகு நிறுவனம் FY27E விற்பனை மதிப்பீட்டை 1.3 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 296,663 million ஆக்கியது; FY27E EBITDA மற்றும் EPS மதிப்பீடுகள் முறையே Rs 48,108 million மற்றும் Rs 180.9 ஆக பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி இருந்தன. FY28E EBITDA மற்றும் EPS மதிப்பீடுகள் முறையே 0.8 சதவீதம் மற்றும் 0.9 சதவீதம் சிறிதளவு குறைக்கப்பட்டன.
Rs 10,000 இலக்கு விலை, மருத்துவமனை வணிகத்தை 27 மடங்கு EV/EBITDA, ஆஃப்லைன் மருந்தகத்தை 25 மடங்கு மற்றும் AHLL-ஐ 20 மடங்கு மதிப்பிடுகிறது.
| மதிப்பீடு | திருத்தம் அல்லது முன்னறிவிப்பு |
|---|---|
| FY26-FY28E EBITDA CAGR | 25 சதவீதம் |
| FY27E விற்பனை | Rs 296,663 million; மதிப்பீடு 1.3 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டது |
| FY27E EBITDA | Rs 48,108 million; பெரும்பாலும் மாற்றமில்லை |
| FY27E EPS | Rs 180.9; பெரும்பாலும் மாற்றமில்லை |
| FY28E EBITDA மதிப்பீடு | 0.8 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டது |
| FY28E EPS மதிப்பீடு | 0.9 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டது |
அறிக்கை பின்வரும் முக்கிய செயலாக்க உணர்திறன்களை அடையாளப்படுத்துகிறது:
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)