BUY
₹11,130
₹12,100
₹12,800
15.00%
Anand Rathi Research, 26 ஜூலை 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் Bajaj Auto மீதான தனது BUY பார்வையைத் தக்கவைத்தது. வலுவான Q1 FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறன், தொடர்ச்சியான ஏற்றுமதி வேகம் மற்றும் மின்சார வாகனங்களின் மேம்படும் லாபத்தன்மை இதற்கு காரணமாகும். உறுதியான உள்நாட்டு மற்றும் ஏற்றுமதி இருசக்கர வாகனத் தேவை, GST நிவாரணம், சந்தை விரிவாக்கம், தீவிர EV உத்தி, சாதகமான தயாரிப்பு கலவை, அளவுசார் சிக்கனம், அந்நியச் செலாவணி நன்மைகள் மற்றும் EV தளங்களில் மேம்படும் லாபத்தன்மை ஆகியவை தரகரின் நேர்மறை நிலைப்பாட்டுக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
FY26-FY28E காலத்தில் Bajaj Auto-வின் விற்பனை அளவு, வருவாய், EBITDA மற்றும் முக்கிய PAT முறையே 11 சதவீதம், 16 சதவீதம், 17 சதவீதம் மற்றும் 18 சதவீதம் CAGR-ல் வளரும் என Anand Rathi எதிர்பார்க்கிறது. அந்நியச் செலாவணி லாபங்கள் பெரும்பாலான அழுத்தத்தை ஈடுசெய்வதால், உள்ளீட்டு செலவு பணவீக்கத்திற்கு நிறுவனம் ஒப்பீட்டளவில் தாக்குப்பிடிக்கும் என தரகர் கருதுகிறது. புதிய அறிமுகங்களின் வெற்றியும் உள்நாட்டு சந்தைப் பங்கு முன்னேற்றமும் முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்களாக இருக்கும்.
| அளவுகோல் | விவரங்கள் |
|---|---|
| பரிந்துரை | BUY |
| தற்போதைய சந்தை விலை | Rs 11,130 |
| இலக்கு விலை | Rs 12,800 |
| அறிக்கை தேதி | 26 ஜூலை 2026 |
| தரகர் | Anand Rathi Research |
Bajaj Auto-வின் தனித்த Q1 FY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 17,244 கோடியாக இருந்தது; இது Anand Rathi-யின் Rs 17,368 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு பெருமளவில் ஏற்புடையதாக இருந்தது. விற்பனை அளவு 29 சதவீதம் உயர்ந்து 14.4 லட்சம் அலகுகளானது; அலகுக்கான பெறுமதி 6 சதவீதம் மேம்பட்டு Rs 119,894 ஆனது.
பிற செலவுகள் எதிர்பார்த்ததை விடக் குறைவாக இருந்ததால் EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 45 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,595 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 3,527 கோடி மதிப்பீட்டை மீறியது. EBITDA வரம்பு 20.9 சதவீதமாக இருந்தது; இது Anand Rathi மதிப்பீட்டை விட 54 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மற்றும் ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட 79 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகம். சரிசெய்யப்பட்ட PAT 42 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,983 கோடியாக இருந்தது; இது Anand Rathi-யின் Rs 2,890 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு பெருமளவில் ஏற்புடையதாகவும் ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட 8 சதவீதம் அதிகமாகவும் இருந்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | அறிவிக்கப்பட்டது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Anand Rathi மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 17,244 கோடி | 37 சதவீதம் | Rs 17,368 கோடி |
| விற்பனை அளவு | 14.4 லட்சம் அலகுகள் | 29 சதவீதம் | — |
| பெறுமதி | Rs 119,894 அலகுக்கு | 6 சதவீதம் | — |
| EBITDA | Rs 3,595 கோடி | 45 சதவீதம் | Rs 3,527 கோடி |
| EBITDA வரம்பு | 20.9 சதவீதம் | — | மதிப்பீட்டை விட 54 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகம்; ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட 79 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 2,983 கோடி | 42 சதவீதம் | Rs 2,890 கோடி; ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட 8 சதவீதம் அதிகம் |
ரொக்க கையிருப்பு மார்ச் 2026-ல் Rs 18,000 கோடியிலிருந்து ஜூன் 2026-ல் Rs 21,000 கோடியாக உயர்ந்தது. நிதிப் பிரிவு Q1 FY27-ல் Rs 1,112 கோடி வருவாய் மற்றும் Rs 303 கோடி EBIT-ஐப் பதிவுசெய்தது.
Middle East and North Africa மற்றும் Asia தவிர, தனது முன்னணி 30 ஏற்றுமதி சந்தைகளில் அடிப்படைத் துறையை விட இரு மடங்கு சிறப்பாக Bajaj Auto செயல்பட்டதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; பிராந்திய வளர்ச்சியும் பரவலாக இருந்தது. Q2 FY27 முதல் மாதத்திற்கு 2.5 லட்சம் அலகுகளுக்கு மேல் ஏற்றுமதி செய்ய நிறுவனம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
தயாரிப்பு வரிசையில் புதிய 150cc Pulsar, 160-400cc வரம்பில் Pulsar புதிய வடிவங்கள், ஆறு வாரங்களுக்குள் 125cc பிரிவில் புதிய Pulsar மற்றும் மேம்படுத்தல்கள், அத்துடன் FY27-ல் இரண்டு புதிய 125cc மோட்டார் சைக்கிள் பிராண்டுகள் அடங்கும். Bajaj Auto-வின் 90 கூட்டு KTM மற்றும் Triumph கடைகள் செயல்பாட்டில் இருந்தன.
Chetak-ன் சமீபத்திய 2501 பதிப்பு அதன் ஐந்து-மாதிரி தொகுப்பில் 12 சதவீத பங்களிப்பை அளித்தது. Chetak-க்கு 530 பிரத்யேக கடைகள், 4,500 வாடிக்கையாளர் தொடர்புப் புள்ளிகள் மற்றும் 850 நகரங்களில் இருப்பு இருந்தது.
EV இருசக்கர மற்றும் முச்சக்கர வாகன வருவாய் உள்நாட்டு வருவாயில் 30 சதவீதமாக இருந்தது; Q1 FY27-ல் இது இரட்டை இலக்க EBITDA வரம்பை உருவாக்கியது, அதேவேளை Chetak EBITDA வரம்பு நேர்மறையானது. இ-ஆட்டோ விற்பனை அளவு இரட்டிப்பாகி L5 பிரிவில் 45 சதவீதமாக இருந்தது.
Bajaj Auto, EV, உயர்நிலை மோட்டார் சைக்கிள் மற்றும் முச்சக்கர வாகனத் திறன் உட்பட மொத்த ஆண்டு திறனை 70 லட்சத்திலிருந்து 90 லட்சம் அலகுகளாக விரிவாக்குகிறது. இ-இருசக்கர திறனையும் மாதத்திற்கு 50,000-லிருந்து 60,000 அலகுகளாக உயர்த்துகிறது.
தொடர்ச்சியான அடிப்படையில் மூலப்பொருள் செலவுகள் வருவாயின் 4.5 சதவீதம் உயர்ந்தன. இருப்பினும், விலை உயர்வுகள், ரூபாய் மதிப்பிழப்பு, தயாரிப்பு கலவை, அதிக விற்பனை அளவு மற்றும் விருப்பச் செலவு குறைப்பு ஆகியவை தாக்கத்தை ஈடுசெய்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
அதிக ஏற்றுமதி விற்பனை அளவு, பெறுமதி மற்றும் வரம்புகளால் Anand Rathi தனது FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 16.5 சதவீதம் மற்றும் 12.6 சதவீதம் உயர்த்தியது.
தரகரின் Rs 10,750-லிருந்து உயர்த்தப்பட்ட, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான திருத்தப்பட்ட Rs 12,800 இலக்கு விலை பின்வரும் மதிப்பாக்கக் கூறுகளை அடிப்படையாகக் கொண்டது:
| மதிப்பாக்கக் கூறு | அடிப்படை | பங்கு ஒன்றுக்கான மதிப்பு |
|---|---|---|
| முக்கிய வணிகம் | Rs 448 FY28E முக்கிய EPS-ன் 25 மடங்கு | — |
| Pierer Mobility/KTM முதலீடு | 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடிக்குப் பிறகு | Rs 162 |
| Bajaj Auto Credit | FY26E விலை-புத்தக மதிப்பின் இரு மடங்கு | Rs 246 |
| ரொக்கம் மற்றும் பங்குகள் | — | Rs 965 |
| பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை | Rs 10,750-லிருந்து உயர்த்தப்பட்டது | Rs 12,800 |
புதிய அறிமுகங்களின் வெற்றியும் உள்நாட்டு சந்தைப் பங்கு முன்னேற்றமும் Bajaj Auto-வுக்கான முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்களாகும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)