REDUCE
₹464
₹434.1
₹426
8.19%
பாரத் ஹெவி எலெக்ட்ரிக்கல்ஸ் லிமிடெட் (BHEL) குறித்த பிரபுதாஸ் லில்லாதரின் அக்டோபர் 14, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பு, பவர் மற்றும் இண்டஸ்ட்ரி பிரிவுகள் இரண்டிலும் மேம்பட்ட செயலாக்கத்தால் உந்தப்பட்ட வலுவான Q2FY27 செயல்திறனை எடுத்துக்காட்டியது. BHEL பங்குகளில் அண்மையில் ஏற்பட்ட உயர்வைத் தொடர்ந்து, இலக்கு விலையை Rs368 இலிருந்து Rs426 ஆக உயர்த்தியிருந்தாலும், தரகர் தனது REDUCE மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்தார்.
பிரபுதாஸ் லில்லாதர் தனது மதிப்பீட்டின் காலத்தை செப்டம்பர் 2028E வரை முன்னோக்கி மாற்றி, வலுவான செயலாக்கத்தைக் கருத்தில் கொண்டு, முந்தைய மார்ச் 2028E வருவாயின் 25 மடங்கு பெருக்கத்தில் மாற்றமின்றி, செப்டம்பர் 2028E வருவாயின் 25 மடங்கு விலை-வருவாய் பெருக்கத்தைப் பயன்படுத்தினார். அறிக்கை CMP ஆன Rs464 இல், BHEL FY28E வருவாயின் 31.6 மடங்கிலும் FY29E வருவாயின் 24.0 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது. மேம்பட்ட செயலாக்கம் மற்றும் மார்ஜின் விரிவாக்கத்தைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் தரகர் FY27E EPS-ஐ 4.1 per cent உயர்த்தி திருத்தினார்.
BHEL, Q2FY27-இல் Rs9,300.4 crore வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23.8 per cent உயர்வாக இருந்தது, ஆனால் பிரபுதாஸ் லில்லாதரின் மதிப்பீட்டை விட 2.7 per cent குறைவாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 76.6 per cent அதிகரித்து Rs1,025.8 crore ஆக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 4.1 per cent அதிகமாகும். மொத்த மார்ஜின் 595 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 36.5 per cent ஆனதன் ஆதரவுடன், EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 330 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 11.0 per cent ஆக இருந்தது; மதிப்பீடு 10.3 per cent ஆக இருந்தது.
பதிவுசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 120.2 per cent உயர்ந்து Rs809.6 crore ஆகவும், தரகர் கணிப்பை விட 13.4 per cent அதிகமாகவும் இருந்தது.
| Q2FY27 அளவுகோல் | பதிவுசெய்யப்பட்டது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs9,300.4 crore | +23.8% | மதிப்பீட்டை விட 2.7% குறைவு |
| EBITDA | Rs1,025.8 crore | +76.6% | மதிப்பீட்டை விட 4.1% அதிகம் |
| EBITDA மார்ஜின் | 11.0% | +330 bps | மதிப்பீடு: 10.3% |
| மொத்த மார்ஜின் | 36.5% | +595 bps | — |
| பதிவுசெய்யப்பட்ட PAT | Rs809.6 crore | +120.2% | கணிப்பை விட 13.4% அதிகம் |
Q2FY27 வருவாயில் பவர் பிரிவு 71 per cent பங்கைக் கொண்டிருந்தது. இப்பிரிவின் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.0 per cent உயர்ந்து Rs6,637.9 crore ஆக இருந்தது; அதேவேளையில் EBIT 44.6 per cent உயர்ந்து Rs858.4 crore ஆனது. EBIT மார்ஜின் 247 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 12.9 per cent ஆனது.
இண்டஸ்ட்ரி பிரிவு, 45.0 per cent வருவாய் வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்து Rs2,662.5 crore எட்டியது. EBIT 85.2 per cent உயர்ந்து Rs518.7 crore ஆகவும், EBIT மார்ஜின் 423 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 19.5 per cent ஆகவும் இருந்தது. முழு ஆண்டு இலக்கான 4,790 MW-க்கு எதிராக BHEL H1FY27-இல் 2,260 MW திறன் சேர்க்கையை எட்டியது; இதை மேம்பட்டு வரும் செயலாக்க வேகத்திற்கான சான்றாக தரகர் கருதுகிறார்.
BHEL-ன் மொத்த ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs2,60,000 crore ஆக இருந்தது; இது பல ஆண்டுகளுக்கான வருவாய் தெளிவுத்தன்மையை வழங்குகிறது. பவர் ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs2,10,000 crore ஆக இருந்தது; அதேவேளையில் சுமார் Rs69,500 crore மதிப்பிலான வெப்பமற்ற ஆர்டர் புத்தகம், வெப்ப மின்சாரத்துக்கு அப்பாற்பட்ட பல்வகைப்படுத்தலை வழங்குகிறது.
Q2FY27 ஆர்டர் வரவுகள் சுமார் Rs4,000 crore ஆக இருந்தன; இதனால் H1FY27 வரவுகள் சுமார் Rs30,000 crore ஆக உயர்ந்தன. அண்மைய ஆர்டர்களில் ஹியோ மற்றும் டாடோ-I போன்ற நீர்மின் திட்டங்களும், ஒரு FR6B எரிவாயு டர்பைன் ஆர்டரும் அடங்கும்.
ஒத்திசைவு மின்தேக்கிகள், பசுமை ஹைட்ரஜன் எலக்ட்ரோலைசர்கள், HVDC, கிரீன் எனர்ஜி காரிடார்ஸ், பாதுகாப்புத் துறை மற்றும் ரயில் இயக்கம் ஆகியவற்றின் மூலம் BHEL தனது அணுகத்தக்க சந்தையை விரிவுபடுத்துகிறது. வெப்ப மற்றும் அணுசக்தி செட்களை உற்பத்தி செய்வதற்காக, அதன் HEEP ஹரித்வார் அலகில் சுமார் Rs500 crore மூலதனச் செலவை நிறுவனம் திட்டமிட்டுள்ளது.
பிரபுதாஸ் லில்லாதரின் நேர்மறையான நீண்டகால இயக்கிகள் பெரிய வெப்ப மின் ஆர்டர் পাইப்லைன், ரயில்வே, பாதுகாப்பு, பசுமை ஹைட்ரஜன் மற்றும் நிலக்கரி வாயுவாக்கம் ஆகியவற்றில் பல்வகைப்படுத்தல், மற்றும் வளர்ந்து வரும் ஏற்றுமதி வணிகம் ஆகும்.
| நிதியாண்டு | வருவாய் கணிப்பு | EBITDA மார்ஜின் கணிப்பு |
|---|---|---|
| FY27E | Rs44,536.3 crore | 11.3% |
| FY28E | Rs54,306.1 crore | — |
| FY29E | Rs64,770.2 crore | 14.5% |
முதலீட்டு கருத்தாக்கத்திற்கான முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்கள் மற்றும் அபாயங்கள், சரியான நேரத்தில் ஆர்டர்களை மாற்றுதல், தொடர்ச்சியான செயலாக்க வேகம் மற்றும் இருப்புநிலைக் கணக்கின் ஆரோக்கியம் ஆகும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)