BUY
₹410
₹402
₹520
26.83%
ஜூலை 28, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப அமைந்த Q1 FY27 செயல்பாட்டைத் தொடர்ந்து Anand Rathi Research, Coal India மீதான தனது வாங்கும் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. Coal India-ஐ FY28E EV/EBITDA-வின் 6 மடங்கில் மதிப்பிட்டு, தரகு நிறுவனம் Rs 520 இலக்கு விலையைத் தக்கவைத்தது. EBITDA மற்றும் APAT கணிப்புகளில் சிறிய திருத்தங்கள் மட்டுமே செய்து, FY27E மற்றும் FY28E மதிப்பீடுகள் பெருமளவில் மாற்றமின்றி வைக்கப்பட்டன.
பருவமழைக்குப் பின் எதிர்பார்க்கப்படும் கூடுதல் மின் தேவை, FY27E-ல் சுமார் 800 மில்லியன் டன் அளவை நோக்கிய Coal India-வின் முன்னேற்றம், மேம்பட்ட e-auction பங்கேற்பு மற்றும் வெளியேற்ற உள்கட்டமைப்பு மற்றும் கனரக மண்-அகற்றும் இயந்திரங்களில் தொடர்ச்சியான முதலீடு ஆகியவை நேர்மறை பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
Coal India Q1 FY27-ல் Rs 46,254.8 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.8 சதவீதம் உயர்ந்து, Anand Rathi-ன் Rs 46,902.7 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் ஏற்ப இருந்தது. விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.3 சதவீதம் உயர்ந்து 198.2 மில்லியன் டன்னாக இருந்தது; இருப்பினும் உற்பத்தி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.5 சதவீதம் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 29 சதவீதம் குறைந்து 169.6 மில்லியன் டன்னாக இருந்தது.
அதிகரித்த அனுப்புதல்கள், சுரங்க முனையக் கரி இருப்பில் சுமார் 28.9 மில்லியன் டன்னை நிறுவனத்தால் குறைக்க உதவின. இது சுழற்சியை மேம்படுத்தி, வைத்திருப்புச் செலவுகளைக் குறைத்து, விநியோகச் சங்கிலி செயல்திறனை வலுப்படுத்தியது. அனுப்புதல்களில் சுமார் 80 சதவீதம், கேப்டிவ் மின் நிலையங்கள் உட்பட, மின் துறைக்குச் சென்றது.
| Q1 FY27 செயல்பாட்டு அளவுகோல் | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 46,254.8 கோடி | 7.8 சதவீதம் உயர்வு |
| விற்பனை அளவு | 198.2 மில்லியன் டன் | 4.3 சதவீதம் உயர்வு |
| உற்பத்தி | 169.6 மில்லியன் டன் | 7.5 சதவீதம் சரிவு |
| கலப்பு சராசரி விற்பனை விலை | Rs 2,277 ஒரு டன்னுக்கு | 3.1 சதவீதம் உயர்வு |
| FSA உணர்வு | Rs 2,099 ஒரு டன்னுக்கு | 1.1 சதவீதம் உயர்வு |
விலையிடல் மற்றும் e-auction போக்குகள் சாதகமாக இருந்தன. FSA அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 168.1 மில்லியன் டன்னாக நிலையாக இருந்தது; இது தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் ஏற்ப இருந்தது. E-auction அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.8 சதவீதம் உயர்ந்து 26.5 மில்லியன் டன்னானது, Anand Rathi-ன் மதிப்பீட்டை விட 12.8 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது மற்றும் அனுப்புதல் கலவையில் சுமார் 13.4 சதவீத பங்கைக் கொண்டிருந்தது.
E-auction உணர்வு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,085 ஒரு டன்னாக இருந்தது; Q4 FY26-ல் 36 சதவீதத்தை எட்டிய பிறகு e-auction பிரீமியம் 47 சதவீதமாக மீண்டது. ECL-ன் ஜூலை 2026 ஏலங்களில் வாங்குபவர்களின் பங்கேற்பு மேம்பட்டதாக Anand Rathi குறிப்பிட்டது; பிரீமியம் UG தரங்களுக்கு தீவிர ஏலங்கள் கிடைத்தன.
| E-auction அளவுகோல் | Q1 FY27 செயல்திறன் | மாற்றம் / கவனிப்பு |
|---|---|---|
| E-auction அளவு | 26.5 மில்லியன் டன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.8 சதவீதம் உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 12.8 சதவீதம் அதிகம் |
| அனுப்புதல் கலவையின் பங்கு | சுமார் 13.4 சதவீதம் | — |
| E-auction உணர்வு | Rs 3,085 ஒரு டன்னுக்கு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5.8 சதவீதம் உயர்வு |
| E-auction பிரீமியம் | 47 சதவீதம் | Q4 FY26-ல் 36 சதவீதத்திலிருந்து மீண்டது |
பதிவான Rs 12,068.5 கோடி EBITDA தரகு நிறுவனத்தின் எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப இருந்தது. இருப்பினும், எதிர்பார்த்ததை விட அதிகமான Rs 1,830 கோடி OBR சரிசெய்தலால், சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA Rs 10,238.2 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.5 சதவீதம் குறைந்து Anand Rathi-ன் Rs 11,962.2 கோடி மதிப்பீட்டைத் தவறவிட்டது. ஒரு டன்னுக்கான சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA Rs 517 ஆக இருந்தது; தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீடு Rs 605 ஆக இருந்தது.
APAT Rs 8,852.1 கோடி ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.6 சதவீதம் உயர்ந்து மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. Coal India Rs 5.50 ஒரு பங்குக்கு இடைக்கால ஈவுத்தொகையை அறிவித்தது.
| நிதி அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| அளவு | 799.5 மில்லியன் டன் | 849.9 மில்லியன் டன் |
| வருவாய் | Rs 1,88,671.1 கோடி | Rs 2,03,286.3 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | Rs 45,187.9 கோடி | Rs 44,241.8 கோடி |
| APAT | Rs 36,687.5 கோடி | Rs 35,181.5 கோடி |
Q1 FY27 மூலதனச் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,400 கோடி ஆனது; இது FY27 இலக்கில் 20.6 சதவீதமாகும். Coal India 200 MW Khavda சூரிய மின் திட்டத்தையும் செயல்பாட்டுக்கு கொண்டு வந்து, Rs 5.68 கோடி முதல் ஆற்றல்-விற்பனை வருவாயைப் பதிவு செய்தது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)