HOLD
₹583
₹538.6
₹650
11.49%
நிர்மல் பாங் இன்ஸ்டிடியூஷனல் ஈக்விட்டீஸ் ரிசர்ச்சின் October 15, 2026 புதுப்பிப்பு, HDB Financial Services-ஐ HOLD என தரமிறக்கி, இலக்கு விலையை Rs750-லிருந்து Rs650 ஆகக் குறைத்தது. செயல்பாட்டு செயல்திறன் நிலையாகவும் சொத்து தரம் மேம்பட்டும் இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்; ஆனால் கடன் வளர்ச்சி HDBFS-ன் வரலாற்றுப் போக்கை விட கணிசமாகக் குறைவாகவே தொடர்வது குறித்து கவலை கொண்டுள்ளார்.
வெளியீட்டு நேரத்தில், பங்கு September 2028 மதிப்பிடப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 1.9 மடங்கில் வர்த்தகமானது. Rs650 இலக்கு விலை, 10.8 per cent ஈக்விட்டி செலவு மற்றும் September 2028 நியாய மதிப்பு புத்தக மதிப்பு மடங்கு 2.1 மடங்கு ஆகியவற்றைப் பயன்படுத்திய எஞ்சிய வருமான மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. குறைந்த இலக்கு, மதிப்பீட்டு கட்டங்கள் முழுவதும் புத்தக மதிப்பு வளர்ச்சி மற்றும் ROE அனுமானங்கள் குறைக்கப்பட்டதைப் பிரதிபலிக்கிறது.
HDB Financial Services, 2QFY27-ல் Rs3,188.2 crore மொத்த வருமானத்தைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.8 per cent உயர்வாகவும், தொடர்ச்சியாகப் பெரும்பாலும் மாற்றமின்றியும் இருந்தது. ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.9 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 1.2 per cent உயர்ந்து Rs1,773.6 crore-ஆக இருந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34.2 per cent உயர்ந்தாலும், தொடர்ச்சியாக 0.6 per cent குறைந்து Rs780.2 crore-ஆக இருந்தது.
மொத்த வருமானம், ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் மற்றும் PAT ஆகியவை முறையே 2.0 per cent, 1.9 per cent மற்றும் 3.4 per cent அளவுக்கு ஒருமித்த மதிப்பீடுகளுக்குக் கீழே இருந்தன. NII ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.6 per cent உயர்ந்து Rs2,530 crore-ஆக இருந்தது; வருடாந்திரப்படுத்தப்பட்ட ROA மற்றும் ROE முறையே 2.42 per cent மற்றும் 14.2 per cent ஆக இருந்தன.
| அளவுகோல் | 2QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தொடர்ச்சியான மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| மொத்த வருமானம் | Rs3,188.2 crore | 11.8 per cent | பெரும்பாலும் மாற்றமில்லை |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் | Rs1,773.6 crore | 15.9 per cent | 1.2 per cent |
| PAT | Rs780.2 crore | 34.2 per cent | (0.6 per cent) |
| NII | Rs2,530 crore | 15.6 per cent | குறிப்பிடப்படவில்லை |
நேர்மறையான செயல்பாட்டு குறியீடுகளில், 2QFY27-ல் வழங்கல்கள் Rs18,520 crore-ஆக இருந்தது; வாடிக்கையாளர் அடிப்படை 18.4 per cent உயர்ந்து 2.48 crore-ஆனதன் ஆதரவுடன் இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.7 per cent அதிகரித்தது. மையக் கடன் வழங்கல் செலவு-வருமான விகிதம் 39.3 per cent-ஆகக் குறைந்தது.
வலுவான வழங்கல்கள் இருந்தபோதிலும், AUM வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு வெறும் 11.6 per cent ஆக இருந்தது; மொத்த கடன் புத்தகம் 11.7 per cent உயர்ந்து Rs1,24,470 crore-ஆக இருந்தது. HDBFS-ன் மூன்று ஆண்டு AUM CAGR 19.2 per cent மற்றும் 10 ஆண்டு CAGR 16.4 per cent உடன் ஒப்பிடுகையில், FY26-ல் 10.7 per cent AUM வளர்ச்சியைத் தொடர்ந்து இது வந்துள்ளது என நிர்மல் பாங் சுட்டிக்காட்டுகிறது.
குறுகிய கால நுகர்வோர் கடன்கள் வழங்கல்களில் 42.5 per cent பங்கைக் கொண்டிருந்தன; சொத்து நிதியளிப்பு வழங்கல்கள் வெறும் சுமார் 3 per cent மட்டுமே வளர்ந்தன. LAP, தங்கம், ஆட்டோ, நுகர்வோர் நீடித்த பொருட்கள் மற்றும் உறவு அடிப்படையிலான தனிநபர் கடன்கள் உள்ளிட்ட புத்தகத்தின் சுமார் பாதி சுமார் 21 per cent வளர்ந்து வருகிறது; மற்ற பாதி சுமார் 5 per cent வளர்ந்து வருகிறது. வாகன நிதியளிப்பில் தவணை தவறுதல்கள் மற்றும் பலவீனமான பயன்படுத்தப்பட்ட வர்த்தக வாகன தேவை ஆகியவை அபாயங்களாகத் தொடர்கின்றன.
பண்டிகைக் காலம், பருவமழைக்குப் பிந்தைய கட்டுமான செயல்பாடு மற்றும் நிலையான வாகனப் படை பயன்பாடு ஆகியவற்றின் உதவியுடன், 4QFY27 முதல் வளர்ச்சி வலுப்பெறும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சுமார் 17 முதல் 18 per cent வரையிலான துறை சராசரி AUM வளர்ச்சியை நோக்கிய மீட்பு 4QFY27-ல் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கிறது; ஆனால் FY28 முடிவு குறித்து உறுதியளிக்கவில்லை.
அருகிய காலத்தில் NIM 8.2 per cent-க்கு மேலும், நீண்ட காலத்தில் 8 per cent-க்கு மேலும், கடன் செலவு சுமார் 2.3 per cent மற்றும் நடுத்தர கால ROA குறைந்தபட்சம் 2.5 per cent ஆக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. வருவாய்கள் மிதமடைந்ததாலும் நிதியளிப்பு செலவுகள் உயர்ந்ததாலும், NIM தொடர்ச்சியாக 12 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 8.23 per cent ஆனது. சராசரி கடன் செலவு 7.04 per cent ஆக இருக்கும்போது, புதிய NCDs 8.2 முதல் 8.25 per cent விலையில் நிர்ணயிக்கப்படுவதால் விரிவாக்கத்திற்கான வாய்ப்பு குறைவாக இருப்பதாக நிர்மல் பாங் கருதுகிறது.
நிர்மல் பாங் FY27E மற்றும் FY28E PAT-ஐ முறையே 3.6 per cent மற்றும் 0.8 per cent குறைத்தது; அதேவேளையில் FY29E PAT-ஐத் தக்கவைத்தது. அதன் திருத்தப்பட்ட PAT மதிப்பீடுகள் பின்வருமாறு:
| நிதியாண்டு | திருத்தப்பட்ட PAT மதிப்பீடு | மாற்றம் |
|---|---|---|
| FY27E | Rs3,215.3 crore | 3.6 per cent குறைவு |
| FY28E | Rs3,996.5 crore | 0.8 per cent குறைவு |
| FY29E | Rs4,652.6 crore | தக்கவைக்கப்பட்டது |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)