BUY
₹2,729
₹2,310.95
₹3,040
11.40%
ஜூலை 16, 2026 அன்று வெளியான Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பைத் தொடர்ந்து, பிரபுதாஸ் லில்லாதர் HDFC அசெட் மேனேஜ்மென்ட் கம்பெனிக்கான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை 0.7% உயர்த்தி Rs 3,040 ஆக நிர்ணயித்தது. வலுவான கலப்பு மியூச்சுவல் ஃபண்ட் ஈட்டலால் இயக்கப்பட்ட முக்கிய வருமான மதிப்பீட்டு மீறலுடன், இந்த காலாண்டு நன்றாக இருந்ததாக தரகர் கருதினார்.
மார்ச் 2028 முக்கிய EPS-க்கு 36x மடங்கைப் பயன்படுத்தி மதிப்பீடு செய்யப்பட்டுள்ளது. சிறு மற்றும் நடுத்தரப் பங்கு வருமானங்களை மேம்படுத்தக்கூடிய பரந்த சந்தை ஏற்றம் மற்றும் SBIFM பட்டியலிடுதல் ஆகியவை தரகர் அடையாளம் கண்டுள்ள அருகாமைக்கால தூண்டுதல்களாகும்.
HDFC அசெட் மேனேஜ்மென்ட் Q1 FY27-ல் Rs 10,985 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.5% உயர்வாகவும், பிரபுதாஸ் லில்லாதரின் Rs 10,496 million மதிப்பீட்டை விட 4.7% அதிகமாகவும் இருந்தது. மியூச்சுவல் ஃபண்ட் ஈட்டல் 47.0 அடிப்படைப் புள்ளிகளாக இருந்தது; மதிப்பீடு 44.9 அடிப்படைப் புள்ளிகளாக இருந்த நிலையில், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 1.7 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகரித்தது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | தரகர் மதிப்பீடு | வேறுபாடு / மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 10,985 million | Rs 10,496 million | 13.5% YoY; மதிப்பீட்டை விட 4.7% அதிகம் |
| மியூச்சுவல் ஃபண்ட் ஈட்டல் | 47.0 bps | 44.9 bps | QoQ அடிப்படையில் 1.7 bps உயர்வு |
| செயல்பாட்டுச் செலவுகள் | Rs 2,708 million | Rs 2,382 million | மதிப்பீட்டை விட 13.7% அதிகம் |
| முக்கிய வருமானம் | Rs 8,277 million | Rs 8,115 million | மதிப்பீட்டை விட 2.0% அதிகம் |
| முக்கிய PAT | Rs 6,365 million | Rs 6,168 million | 11.4% YoY உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 3.2% அதிகம் |
| பிற வருமானம் | Rs 2,626 million | Rs 2,000 million | மதிப்பீட்டை விட அதிகம் |
| வரி விகிதம் | 23.1% | 24.0% | மதிப்பீட்டை விட குறைவு |
செயல்பாட்டுச் செலவுகள் எதிர்பார்த்ததை விட அதிகமாக இருந்தன; இதற்கு முக்கியமாக அதிகரித்த பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகளே காரணம். பிற வருமானமும் மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது; அதேவேளையில் Q1 FY27 வரி விகிதம் தரகர் எதிர்பார்ப்பை விடக் குறைவாக இருந்தது.
காலாண்டு சராசரி நிர்வகிப்பில் உள்ள சொத்துகள் Rs 9.35 trillion ஆக இருந்தன; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 0.7% மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.9% உயர்வாகும். Rs 5.77 trillion அளவிலான ஈக்விட்டி மற்றும் பேலன்ஸ்டு QAAuM எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது.
| சொத்து வகை | Q1 FY27 QAAuM | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| மொத்த QAAuM | Rs 9.35 trillion | 0.7% உயர்வு |
| ஈக்விட்டி | Rs 4.17 trillion | 2.6% உயர்வு |
| பேலன்ஸ்டு | Rs 1.60 trillion | 1.8% சரிவு |
| டெப்ட் | Rs 1.58 trillion | 5.8% சரிவு |
| ஈக்விட்டி மற்றும் பேலன்ஸ்டு | Rs 5.77 trillion | எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப |
ஈக்விட்டி மற்றும் ETF சொத்துகளின் பங்கு முறையே காலாண்டுக்கு காலாண்டு 38 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மற்றும் 8 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகரித்தது; டெப்ட் பங்கு 118 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்தது. SIP வரவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு 1.4% குறைந்து Rs 48.1 billion ஆக இருந்தது; இருப்பினும், இது ICICI AMC அறிவித்த 4.5% சரிவுடன் ஒப்பிடுகையில் சாதகமாக இருந்தது.
லார்ஜ்-கேப் நிறுவனங்கள் பெரும்பாலும் வலுவான மற்றும் நிலையான முதலீட்டு போர்ட்ஃபோலியோவின் அடித்தளமாக அமைகின்றன. DSIJ-யின் Large Rhino நீண்டகால முதலீட்டாளர்களுக்காக விரிவான ஆய்வின் மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அடிப்படையில் வலுவான நிறுவனங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.
செயல்பாட்டு மார்ஜினை 33-35 அடிப்படைப் புள்ளிகள் வரம்பில் பராமரிக்க நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது. நிர்வாகக் கருத்துரையும் காலாண்டு ஈட்டல் இயக்கமும் TER மாற்றத்தின் பெரும்பாலான தாக்கம் விநியோகஸ்தர்களுக்கு மாற்றப்பட்டிருப்பதைக் காட்டுகின்றன.
HDFC அசெட் மேனேஜ்மென்டின் ஓராண்டு ஈக்விட்டி செயல்திறன் சற்றே பலவீனமடைந்துள்ளது; ஆனால் அதன் மூன்றாண்டு செயல்திறன் சிறந்தவற்றில் ஒன்றாகத் தொடர்வதால், நிகர வரவுகளுக்கு ஆதரவாக உள்ளது. நிகர ஈக்விட்டி வரவுகளில் அதன் சந்தைப் பங்கு FY26-ல் 14.6% மற்றும் Q1 FY27-ல் 12.6% ஆக மிக உயர்ந்தவற்றில் ஒன்றாக இருந்தது. நிறுவனம் தனது முதல் SIF வழங்கலான HSIF ஈக்விட்டி Ex-Top 100 லாங்-ஷார்ட்டை அருகாமைக் காலத்தில் அறிமுகப்படுத்த அனுமதி பெற்றுள்ளது.
காலாண்டின் முக்கிய எதிர்மறை அம்சம் செலவாகும். பெரிய அளவிலான CSR செலவினம் மற்றும் தொழில்நுட்பச் செலவுகளால், பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகள் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 24.5% உயர்ந்தன. ஊழியர் செலவும் தரகர் மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது.
பிரபுதாஸ் லில்லாதர் FY27-ல் Rs 790-800 million, FY28-ல் Rs 630 million, FY29-ல் Rs 410 million மற்றும் FY30-ல் Rs 110 million ESOP செலவுகளை எதிர்பார்க்கிறது. அருகாமைக்கால செலவு அழுத்தம் இருந்தபோதிலும், AuM-க்கான செலவு குறையும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது; FY26-ல் 10 அடிப்படைப் புள்ளிகளுடன் ஒப்பிடுகையில் FY28E-ல் opex-to-AuM 9 அடிப்படைப் புள்ளிகளாக மாதிரியாக்கப்பட்டுள்ளது.
முடிவைத் தொடர்ந்து, தரகர் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை 0.1% உயர்த்தியது; opex மதிப்பீடுகளை முறையே 1.3% மற்றும் 1.1% உயர்த்தியது; முக்கிய EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 0.2% மற்றும் 0.1% குறைத்தது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 46,724 million | Rs 53,352 million |
| முக்கிய PAT | Rs 27,985 million | Rs 32,375 million |
| முக்கிய EPS | Rs 65.3 | Rs 75.6 |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)