BUY
₹3,832
₹4,030
₹4,425
15.47%
29 ஜூலை 2026 Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்புக்குப் பிறகு, குறுகிய கால செயலாக்க மற்றும் மார்ஜின் சவால்கள் இருந்தபோதிலும் Prabhudas Lilladher, Larsen & Toubro (L&T) மீதான தனது வாங்க மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. குறிப்பாக மத்திய கிழக்கில் உள்ள வலுவான சர்வதேச வாய்ப்புகள்; பொது மற்றும் தனியார் மூலதனச் செலவினங்களால் உந்தப்படும் ஆரோக்கியமான உள்நாட்டு வாய்ப்பு வரிசை; நஷ்டமளிக்கும் மேம்பாட்டுத் திட்டங்களின் முடித்தல்; மற்றும் பசுமை ஆற்றல், எலக்ட்ரோலைசர்கள், செமிகண்டக்டர்கள், தரவு மையங்கள் மற்றும் மின்னணு உற்பத்திச் சேவைகளுக்கான விரிவாக்கம் ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் L&T நீண்டகால வளர்ச்சிக்கு நல்ல நிலையில் இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறது.
பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டைப் பயன்படுத்தி இலக்கு விலை Rs4,632 இலிருந்து Rs4,425 ஆக குறைக்கப்பட்டது. PL, மைய வணிகத்தை மார்ச் 2028E EPS-ன் 22.5 மடங்காக மதிப்பிட்டுள்ளது; இது முன்பு 22 மடங்காக இருந்தது. மேலும் L&T Finance, LTI Mindtree மற்றும் L&T Technology Services உள்ளிட்ட பட்டியலிடப்பட்ட துணை நிறுவனங்களுக்கு 15 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்துகிறது.
L&T, Q1FY27-ல் Rs67,941.7 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.7 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் PL மதிப்பீட்டை விட 0.7 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.2 சதவீதம் குறைந்து Rs6,116.5 கோடியாக இருந்தது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 6.3 சதவீதம் குறைவு. EBITDA மார்ஜின் 92 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 9.0 சதவீதமாக இருந்தது, PL-ன் 9.5 சதவீத மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில்.
Projects, Products & Manufacturing தொகுப்பில் மெதுவான செயலாக்கம், மத்திய கிழக்கு மோதலுடன் தொடர்புடைய விநியோகச் சங்கிலி இடையூறு, எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு ஒதுக்கீடுகள் அதிகரிப்பு மற்றும் தொழில்நுட்பச் சேவைகளில் வெளிநாட்டு நாணய பாதகங்கள் ஆகியவை மார்ஜின் அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தின. பிற செலவினம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 45.4 சதவீதம் உயர்ந்தது. பிற வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 75 சதவீதம் உயர்ந்து Rs2,376.7 கோடியாக இருந்ததால், சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீதம் உயர்ந்து Rs4,122.9 கோடியானது; இது PL மதிப்பீட்டை விட 7.8 சதவீதம் அதிகம்.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | PL மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs67,941.7 கோடி | +6.7% | மதிப்பீட்டை விட 0.7% குறைவு |
| EBITDA | Rs6,116.5 கோடி | -3.2% | மதிப்பீட்டை விட 6.3% குறைவு |
| EBITDA மார்ஜின் | 9.0% | -92 bps | 9.5% மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs4,122.9 கோடி | +14.0% | மதிப்பீட்டை விட 7.8% அதிகம் |
| பிற வருமானம் | Rs2,376.7 கோடி | +75.0% | — |
ஆர்டர் வரவு முக்கிய நேர்மறையாக இருந்தது. Rs15,000 கோடியை மீறும் மிகப்பெரிய ஐரோப்பிய கடல்சார் காற்றாலை ஆர்டர்கள் மற்றும் உள்நாட்டு தனியார் துறை ஆர்டர்கள் உள்ளிட்ட சர்வதேச வெற்றிகளின் தலைமையில், ஒருங்கிணைந்த ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs1.08 லட்சம் கோடியானது.
ஆர்டர் புத்தகம் சாதனை அளவான சுமார் Rs7.8 லட்சம் கோடியை எட்டியது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.1 சதவீதம் உயர்ந்து, கடந்த-12-மாத வருவாயின் 2.7 மடங்குக்கு சமமாக இருந்தது. ஆர்டர் புத்தகத்தில் 48 சதவீதம் உள்நாட்டு மற்றும் 52 சதவீதம் சர்வதேசப் பங்கு இருந்தது; Q1 ஆர்டர் வரவில் 44 சதவீதம் உள்நாட்டு மற்றும் 56 சதவீதம் சர்வதேசப் பங்கு இருந்தது.
சுமார் Rs15 லட்சம் கோடி வாய்ப்பு வரிசையை நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது; இது உள்நாட்டு மற்றும் சர்வதேச வாய்ப்புகளுக்கு இடையே சமமாகப் பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. உள்நாட்டு வரிசையில் சுமார் 45 சதவீதம் தனியார் துறை வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து உள்ளது.
காலாண்டில் பிரிவு செயல்திறன் கலவையாக இருந்தது.
ஆர்டர் வரவு மற்றும் வருவாய் இரண்டிற்கும் FY27-க்கான 10-12 சதவீத வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது; Projects, Products & Manufacturing EBITDA மார்ஜின் சுமார் 7.8 சதவீதமாக இருக்கும் எனக் கூறியது. GCC-யில் தொடரும் தளவாடக் கட்டுப்பாடுகளைக் குறிப்பிட்டபடி, Q2FY27 முதல் மற்றும் H2FY27-ல் செயலாக்கம் மேம்படும் என எதிர்பார்க்கிறது.
குறிப்பிடத்தக்க திட்ட ரத்துகள் எதுவும் இல்லை என நிர்வாகம் தெரிவித்தது. மெதுவாக நகரும் ஆர்டர்கள் ஆர்டர் புத்தகத்தில் 1 சதவீதத்துக்கும் குறைவாக இருந்தன; காலாண்டில் நீக்கங்கள் Rs250 கோடிக்கு மட்டுப்படுத்தப்பட்டன.
செயலாக்கச் சவால்களால் ஏற்படும் மார்ஜின் அழுத்தத்தை பிரதிபலிக்க, PL தனது FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 2.2 சதவீதம் மற்றும் 0.3 சதவீதம் குறைத்தது.
| வேறுவிதமாகக் குறிப்பிடப்படாவிட்டால் Rs கோடி | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs3,15,236 கோடி | Rs3,60,956 கோடி |
| EBITDA | Rs30,614 கோடி | Rs39,048 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs18,214 கோடி | Rs23,888 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)