HOLD
₹185
₹174.85
₹180
2.70%
மங்களூர் ரிஃபைனரி & பெட்ரோகெமிக்கல்ஸ் குறித்த தனது அக்டோபர் 15, 2026 Q2FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், பிரபுதாஸ் லில்லாதர் சுத்திகரிப்பு சார்ந்த வலுவான EBITDA மதிப்பீட்டு மீறலைக் குறிப்பிட்டது; இருப்பினும், சுத்திகரிப்பு மார்ஜின்கள் இயல்புநிலைக்கு வரும் என எதிர்பார்ப்பதால் தனது HOLD மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துக்கொண்டே, தரகர் தனது இலக்கு விலையை Rs 165 இலிருந்து Rs 180 ஆக உயர்த்தியது.
MRPL, Q2FY27-இல் Rs 32.8 bn EBITDA-வைப் பதிவுசெய்தது; இது பிரபுதாஸ் லில்லாதரின் Rs 23.3 bn மதிப்பீட்டையும் புளூம்பெர்க் மதிப்பீட்டான Rs 30.2 bn-ஐயும் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் மீறியது. EBITDA, Q1FY27-இல் Rs 13.2 bn மற்றும் Q2FY26-இல் Rs 14.9 bn என்பதிலிருந்து உயர்ந்தது; EBITDA மார்ஜின் Q1FY27-இல் 3.4 per cent மற்றும் Q2FY26-இல் 6.6 per cent என்பதிலிருந்து 10.1 per cent ஆக விரிவடைந்தது. காலாண்டுக்கு காலாண்டு கச்சா எண்ணெய் கொள்முதல் செலவுகள் குறைந்தது, பிற செலவுகள் குறைந்தது மற்றும் சுத்திகரிப்பு கிராக்குகள் உயர்ந்திருந்தது ஆகியவை இந்த முன்னேற்றத்திற்குக் காரணமாக இருந்தன.
| அளவுகோல் | Q2FY27 | Q1FY27 | Q2FY26 |
|---|---|---|---|
| EBITDA | Rs 32.8 bn | Rs 13.2 bn | Rs 14.9 bn |
| EBITDA மார்ஜின் | 10.1 per cent | 3.4 per cent | 6.6 per cent |
| வருவாய் | Rs 325.2 bn | வழங்கப்படவில்லை | வழங்கப்படவில்லை |
Q2FY27 வருவாய் Rs 325.2 bn ஆக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 15.0 per cent குறைவாகவும், தரகர் மதிப்பீட்டான Rs 395.9 bn-ஐ விட 17.9 per cent குறைவாகவும் இருந்தது; எனினும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 43.6 per cent உயர்ந்தது.
திட்டமிடப்பட்ட பராமரிப்பு நிறுத்தங்கள் காரணமாக, சுத்திகரிப்பு செயலாக்க அளவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு இரண்டிலும் 5.6 per cent குறைந்து Q2FY27-இல் 4.2 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்களாக இருந்தது. செயலாக்க அளவு குறைந்தபோதிலும், மறைமுக மொத்த சுத்திகரிப்பு மார்ஜின் Q1FY27-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$8.3 மற்றும் Q2FY26-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$9.1 என்பதிலிருந்து ஒரு பீப்பாய்க்கு US$14.8 ஆக மேம்பட்டது.
| செயல்பாட்டு அளவுகோல் | Q2FY27 | Q1FY27 | Q2FY26 |
|---|---|---|---|
| சுத்திகரிப்பு செயலாக்க அளவு | 4.2 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் | வழங்கப்படவில்லை | வழங்கப்படவில்லை |
| மறைமுக மொத்த சுத்திகரிப்பு மார்ஜின் | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$14.8 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$8.3 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$9.1 |
| மோட்டார் ஸ்பிரிட் கிராக்குகள் | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$31.4 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$31.6 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$9.5 |
| அதிவேக டீசல் கிராக்குகள் | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$38.7 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$20.4 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$18.8 |
| மறைமுக கச்சா எண்ணெய் கொள்முதல் செலவுகள் | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$96.3 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$116.1 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$70.8 |
சிறப்பு கூடுதல் கலால் வரிக்குப் பிறகு, மோட்டார் ஸ்பிரிட் கிராக்குகள் சராசரியாக ஒரு பீப்பாய்க்கு US$31.4 ஆக இருந்தன; இது Q1FY27-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$31.6 என்பதிலிருந்து பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி இருந்தது, ஆனால் Q2FY26-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$9.5 என்பதைக் காட்டிலும் குறிப்பிடத்தக்க அளவில் அதிகமாக இருந்தது. அதிவேக டீசல் கிராக்குகள் Q1FY27-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$20.4 மற்றும் Q2FY26-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$18.8 என்பதிலிருந்து ஒரு பீப்பாய்க்கு US$38.7 ஆக உயர்ந்தன. மறைமுக கச்சா எண்ணெய் கொள்முதல் செலவுகள் Q1FY27-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$116.1 என்பதிலிருந்து ஒரு பீப்பாய்க்கு US$96.3 ஆகக் குறைந்தன; இருப்பினும், அவை Q2FY26-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$70.8 என்பதை விட அதிகமாகவே இருந்தன.
தீ விபத்துடன் தொடர்புடைய அசாதாரண இழப்பைத் தவிர்த்த சரிசெய்யப்பட்ட PAT, Q2FY27-இல் Rs 19.7 bn ஆக இருந்தது; Q1FY27-இல் இது Rs 5.6 bn ஆக இருந்தது. FY27-இன் முதல் பாதியில், EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 1.7 மடங்கு வளர்ந்து Rs 46.0 bn ஆக இருந்தது; சரிசெய்யப்பட்ட PAT, 1HFY26-இல் Rs 3.7 bn என்பதிலிருந்து Rs 25.3 bn ஆக உயர்ந்தது.
வலுவான முதல் பாதி செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, தரகர் தனது FY27E GRM அனுமானத்தை ஒரு பீப்பாய்க்கு US$7.8 என்பதிலிருந்து ஒரு பீப்பாய்க்கு US$11.3 ஆக உயர்த்தியது. புவிசார் அரசியல் இடையூறுகள் தளர்ந்து, சுத்திகரிப்பு கிராக்குகள் இயல்புநிலை அளவுகளுக்குத் திரும்புவதால், FY28E-இல் GRM-கள் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$7.4 ஆகவும் FY29E-இல் ஒரு பீப்பாய்க்கு US$7.5 ஆகவும் மிதமாகும் என அது எதிர்பார்க்கிறது.
இந்த மதிப்பீடுகள் FY27E-இல் 17 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் மற்றும் FY28E மற்றும் FY29E-இல் 18 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் சுத்திகரிப்பு செயலாக்க அளவை அனுமானிக்கின்றன.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E | FY29E |
|---|---|---|---|
| GRM | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$11.3 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$7.4 | ஒரு பீப்பாய்க்கு US$7.5 |
| சுத்திகரிப்பு செயலாக்க அளவு | 17 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் | 18 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் | 18 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் |
பிரபுதாஸ் லில்லாதர் FY28E மற்றும் FY29E விற்பனை மதிப்பீடுகளை முறையே 2.5 per cent மற்றும் 5.5 per cent உயர்த்தியது. FY28E EBITDA, Rs 60 bn ஆக மாற்றமின்றி இருந்தது; FY29E EBITDA 3.3 per cent உயர்ந்து Rs 63 bn ஆனது.
இலக்கு விலை FY28E EV/EBITDA-வின் 6.0 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது; இது ஒரு பங்குக்கு Rs 158 என்ற மைய 12 மாத மதிப்பை உருவாக்குகிறது. ரசாயனத் திட்டத்திற்கான விருப்ப மதிப்பாக தரகர் ஒரு பங்குக்கு Rs 23 சேர்க்கிறது.
ரசாயனத் திட்ட மதிப்பீடு ஆண்டுக்கு 150 கிலோடன்கள் திறன், கிலோவுக்கு Rs 175 ஈட்டல், 20 per cent மார்ஜின் மற்றும் 15 மடங்கு பெருக்கல் ஆகியவற்றை அனுமானிக்கிறது. வணிகமயமாக்கல் இன்னும் மூன்று முதல் நான்கு ஆண்டுகள் தொலைவில் இருப்பதால், இதன் விளைவான மதிப்பு 50 per cent தள்ளுபடி செய்யப்படுகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)