enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Q1 AUM வளர்ச்சியும் வரம்புகளும் வலுப்பெற, Shriram Finance வாகன நிதியல்லாத போர்ட்ஃபோலியோவை விரிவுபடுத்தியது

Shriram Finance Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Prabhudas Lilladher

25 Jul 2026

துறை: Finance

பரிந்துரை விலை

₹1,005

CMP

₹1,094

இலக்கு

₹1,250

ஏற்றம்

24.38%

முதலீட்டு பார்வையும் மதிப்பீடும்

நிறுவனத்தின் ஜூலை 25, 2026 Q1 FY27 முடிவு புதுப்பிப்பைத் தொடர்ந்து, Prabhudas Lilladher Shriram Finance மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. வலுவான வரம்புகள், சாதகமான வளர்ச்சி வாய்ப்புகள் மற்றும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட கடன் செலவுகளின் ஆதரவுடன், தரகர் FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை உயர்த்தினார்; அதேவேளையில் Rs 1,005 CMPக்கு எதிராக Rs 1,250 இலக்கு விலையைத் தக்கவைத்தார். இந்த இலக்கு மார்ச் 2028 சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் மாற்றமில்லாத 2.4 மடங்கு மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

Q1 FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறன்

Shriram Finance Q1 FY27-ல் Rs 499.7 billion வழங்கல்களைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.5 சதவீத வளர்ச்சியாகும். நிர்வாகத்தின் கீழுள்ள சொத்துகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதமும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.8 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 3,138.0 billion ஆனது.

வணிக வாகனம், பயணியர் வாகனம், பண்ணை உபகரணம் மற்றும் தங்கம் பிரிவுகள் வளர்ச்சிக்கு முன்னிலை வகித்தன; இவற்றின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி முறையே 19.4 சதவீதம், 21.2 சதவீதம், 20.6 சதவீதம் மற்றும் 45.8 சதவீதமாக இருந்தது.

போர்ட்ஃபோலியோ பிரிவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி AUM பங்கு
வணிக வாகனங்கள் 19.4% 46.9%
பயணியர் வாகனங்கள் 21.2% 21.9%
MSME 13.4%
இருசக்கர வாகனங்கள் 5.7%
கட்டுமான உபகரணங்கள் 3.9%
தனிநபர் கடன்கள் 3.6%
தங்கம் 45.8% 2.4%
பண்ணை உபகரணங்கள் 20.6% 2.2%

Q1 FY27 வருவாய் Prabhudas Lilladher மதிப்பீடுகளை மீறியது. நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33.5 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 14.1 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 77,057 million ஆனது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 13.0 சதவீதம் அதிகம். ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 45.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 60,854 million ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 21.7 சதவீதம் அதிகம். வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 59.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 34,446 million ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 29.5 சதவீதம் அதிகம்.

அளவுகோல் Q1 FY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் PL மதிப்பீட்டுடன் வேறுபாடு
நிகர வட்டி வருமானம் Rs 77,057 million 33.5% 14.1% 13.0% அதிகம்
ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் Rs 60,854 million 45.2% 21.7% அதிகம்
வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் Rs 34,446 million 59.8% 29.5% அதிகம்

வளர்ச்சி உத்தி மற்றும் முன்னோக்கு

புதிய வாகன நிதியளிப்பின் வேகம் மற்றும் வாகன நிதியல்லாத போர்ட்ஃபோலியோ விரிவாக்கத்தின் ஆதரவுடன், FY27-க்கு சுமார் 18 சதவீத AUM வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. புதிய வாகன நிதியளிப்பு Q1 FY27 வழங்கல்களில் சுமார் 16 சதவீதம் பங்களித்தது; பெரிய கடன் அளவுகள் மூலம் நடுத்தர காலத்தில் இதை சுமார் 25 சதவீதமாக உயர்த்த நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.

நிர்வாகத்தின் வாகன நிதியல்லாத உத்தியில் உள்ளவை:

  • 2,200-க்கும் மேற்பட்ட கிளைகளின் வலையமைப்பைப் பயன்படுத்தி தங்கக் கடன் வணிகத்தை இரட்டிப்பாக்கி AUM-இன் 5 சதவீதமாக உயர்த்துதல்.
  • தென் இந்தியாவுக்கு அப்பால் MSME கடனளிப்பை விரிவுபடுத்தி AUM-இன் சுமார் 20 சதவீதமாக உயர்த்துதல்.
  • தற்போதைய இருசக்கர வாடிக்கையாளர்களுக்கு அப்பால் தனிநபர் கடன்களை விரிவுபடுத்துதல்.
  • கட்டுமான உபகரண தேவை படிப்படியாக மீள்வதால் பயனடைவது.

பொருளாதார நிச்சயமின்மை இருந்தபோதும் Q2 வழங்கல் வளர்ச்சி தற்போதைய அளவிலேயே நீடிக்கும் என்றும் AUM வளர்ச்சி 15 சதவீதத்துக்கு மேல் இருக்கும் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. புவிசார் அரசியல் அபாயங்கள் மற்றும் தாமதமான பருவமழையைப் பிரதிபலித்து, Prabhudas Lilladher அதிக எச்சரிக்கையுடன் FY27E-ல் 17 சதவீதம் மற்றும் FY28E-ல் 18 சதவீதம் AUM வளர்ச்சியை முன்னறிவிக்கிறது.

வரம்புகள் மற்றும் செயல்பாட்டு திறன்

கணக்கிடப்பட்ட NIM 10.7 சதவீதமாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 146 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்தது. ஏனெனில் ஈட்டலில் காலாண்டுக்கு காலாண்டு சுமார் 50-அடிப்படை-புள்ளி உயர்வு, நிதிச் செலவில் சுமார் 10-அடிப்படை-புள்ளி உயர்வை விட அதிகமாக ஈடுசெய்தது. அறிவிக்கப்பட்ட NIM காலாண்டுக்கு காலாண்டு 43 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 9.04 சதவீதமானது.

கூடுதல் கடன்வாங்கல் பொறுப்பு திருப்பிச் செலுத்தலுக்குப் பதிலாக முக்கியமாக வணிக வளர்ச்சிக்குப் பயன்படுத்தப்படுவதால் வரம்புகளுக்கு ஆதரவு கிடைப்பதாக நிர்வாகம் கூறியது. புதிய வாகன-நிதியளிப்பு போர்ட்ஃபோலியோ அதிகரிக்கும்போது குறைந்த ஈட்டலால் நீண்ட காலத்தில் மேம்பட்ட நிதிச் செலவின் தாக்கம் ஈடுசெய்யப்பட்டு, நீண்டகால NIM சுமார் 8.5 சதவீதமாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது. Prabhudas Lilladher FY27E-ல் 9.9 சதவீதம் மற்றும் FY28E-ல் 9.7 சதவீதம் கணக்கிடப்பட்ட NIM-ஐ முன்னறிவிக்கிறது.

FY27-ல் 150 கிளைகள் சேர்க்கவும் ஊழியர்களை நியமிக்கவும் திட்டமிட்டிருந்தாலும், செயல்பாட்டு திறனால் செலவு விகிதங்கள் பெரும்பாலும் நிலையாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், Shriram Finance உரிமையக விரிவாக்கத்தில் முதலீடு செய்வதால் அருகாமைக் காலத்தில் செயல்பாட்டு செலவுகள் சுமார் 30 சதவீதம் என்ற உயர்ந்த நிலையில் நீடிக்கும் என Prabhudas Lilladher எதிர்பார்க்கிறது.

சொத்து தரம் மற்றும் கடன் செலவுகள்

பருவகால காரணங்களால் சொத்து தரம் சற்று மோசமடைந்தது. Q1 FY27-ல் மொத்த நிலை 3 மற்றும் நிகர நிலை 3 முறையே 4.64 சதவீதம் மற்றும் 2.33 சதவீதமாக இருந்தன; Q4 FY26-ல் அவை 4.58 சதவீதம் மற்றும் 2.33 சதவீதமாக இருந்தன. கட்டுமான உபகரணங்களில் 48-அடிப்படை-புள்ளி சீரழிவைப் பிரதிபலித்து, நிலை 2 6.9 சதவீதத்திலிருந்து 7.0 சதவீதமாக உயர்ந்தது.

தயாரிப்பு அளவில் மொத்த நிலை 3 கட்டுமான உபகரணங்களில் 7.1 சதவீதமாக அதிகமாக இருந்தது; அதைத் தொடர்ந்து பண்ணை உபகரணங்களில் 5.9 சதவீதமும் MSME-ல் 5.2 சதவீதமும் இருந்தன. நிலை 3 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் 50.3 சதவீதத்திலிருந்து 51.0 சதவீதமாக மேம்பட்டது; ஒதுக்கீடுகள் கடன் புத்தகத்தின் சுமார் 6 சதவீதமாக இருந்தன.

புவிசார் அரசியல் பதற்றம், எரிபொருள் விலை உயர்வு அல்லது குறைந்த வாகன பயன்பாடு காரணமாக குறிப்பிடத்தக்க அழுத்தம் இல்லை என நிர்வாகம் தெரிவித்தது. இருப்பினும், தாமதமான பருவமழை மற்றும் El Nino விளைவுகள் Q2-க்கான முக்கிய கண்காணிப்பு காரணிகளாக உள்ளன. FY27-க்கான நிர்வாகத்தின் 2.0 சதவீத வழிகாட்டுதலுக்கு ஏற்ப, Prabhudas Lilladher FY27E-ல் 2.0 சதவீதம் மற்றும் FY28E-ல் 1.9 சதவீதம் கடன் செலவை மதிப்பிடுகிறது.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.