Buy
₹1,991
₹1,956
₹2,310
16.02%
Motilal Oswal Financial Services Limited, Sun Pharma மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையை Rs 2,310 இலக்கு விலையுடன் தக்கவைத்துள்ளது. சிறப்பு மருந்துகள் மற்றும் பிராண்டு செய்யப்பட்ட ஃபார்முலேஷன்கள் முக்கிய வளர்ச்சி இயக்கிகளாக இருக்கும் என தரகு நிறுவனம் கருதுகிறது; அதே நேரத்தில் அமெரிக்க ஜெனரிக் மருந்துகளின் தொடர்ச்சியான அழுத்தத்தையும் அங்கீகரிக்கிறது.
Sun Pharma, Q1 FY27-ல் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப வருவாய் மற்றும் EBITDA-வை வழங்கியது; அதிகரித்த பிற வருமானத்தின் ஆதரவால் சரிசெய்யப்பட்ட PAT தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 11% அதிகமாக இருந்தது. கூட்டாண்மைகள், அறிமுகங்கள், மேம்பட்ட சந்தைப்படுத்தல், விரிவான மருந்து பரிந்துரைப்பாளர் தளம் மற்றும் மேம்பட்ட மருந்து பரிந்துரை விகிதங்கள் மூலம் நிறுவனம் தனது புதுமையான மருந்துகள் தொகுப்பை விரிவுபடுத்தும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. பிராண்டு உருவாக்க முயற்சிகள் மற்றும் மருத்துவ பிரதிநிதிகள் சேர்க்கையின் உதவியால் உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்களின் வளர்ச்சியும் ஆரோக்கியமாக நீடிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
பதிவான Q1 FY27 விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.1% அதிகரித்து Rs 151.8 பில்லியனாக இருந்தது; இது Motilal Oswal-ன் Rs 152.8 பில்லியன் மதிப்பீட்டை விட சற்றுக் குறைவாகும். மொத்த மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 90 bps விரிவடைந்து 80.5% ஆனது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4% அதிகரித்து Rs 41.8 பில்லியனாக இருந்தது; இது தரகு நிறுவனத்தின் Rs 40.0 பில்லியன் மதிப்பீட்டை மீறியது. இருப்பினும், பணியாளர் செலவுகள் மற்றும் பிற செலவுகள் விற்பனையில் முறையே 90 bps மற்றும் 160 bps அதிகரித்ததால் EBITDA மார்ஜின் 155 bps குறைந்து 27.5% ஆனது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தரகு நிறுவன மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 151.8 பில்லியன் | 10.1% அதிகரிப்பு | Rs 152.8 பில்லியன் |
| மொத்த மார்ஜின் | 80.5% | 90 bps விரிவாக்கம் | — |
| EBITDA | Rs 41.8 பில்லியன் | 4% அதிகரிப்பு | Rs 40.0 பில்லியன் |
| EBITDA மார்ஜின் | 27.5% | 155 bps சரிவு | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 30.9 பில்லியன் | 3.1% அதிகரிப்பு | Rs 29.8 பில்லியன் |
சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.1% அதிகரித்து Rs 30.9 பில்லியனாக இருந்தது; தரகு நிறுவன மதிப்பீடு Rs 29.8 பில்லியனாக இருந்தது. வரி விகிதம் 29% ஆக இருந்தது. காலாண்டில் Rs 821 மில்லியன் அசாதாரண உருப்படி இடம்பெற்றது; இதில் Organon கையகப்படுத்தலுக்கான உரிய ஆய்வு, சட்ட மற்றும் தாக்கல் கட்டணங்கள் Rs 1.7 பில்லியன், பணியாளர் இழப்பீட்டு மறுசீரமைப்புச் செலவுகள் Rs 370 மில்லியன் மற்றும் நிகர அந்நியச் செலாவணி லாபங்கள் Rs 1.2 பில்லியன் அடங்கும்.
உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்கள் மிகவும் வலுவான பதிவான பிரிவாக இருந்தது; விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16% அதிகரித்து Rs 54.7 பில்லியனாகி, மொத்த விற்பனையில் 36% பங்களித்தது. புதிய மருந்து பரிந்துரைகள், சிகிச்சைப் பிரிவுகளில் பிராண்டு உருவாக்கம் மற்றும் மருத்துவ பிரதிநிதிகள் சேர்க்கை ஆகியவற்றால் இந்தச் செயல்திறன் கிடைத்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. இந்திய மருந்துச் சந்தையின் சுமார் 2% வளர்ச்சியுடன் ஒப்பிடுகையில் Sun Pharma 5.4% அளவு வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது.
இதய நோய், மத்திய நரம்பு மண்டலம், காஸ்ட்ரோ மற்றும் ஆர்த்தோ சிகிச்சைகளில் பரவலான வளர்ச்சி இருந்தது. நிறுவனம் Q1 FY27-ல் ஐந்து தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது. ஜெனரிக் semaglutide-க்கான துறைசார் விற்பனைச் சேனல் இருப்பு அதிகமாக இருந்தபோதும், தனது வணிகத்தில் எந்த மந்தநிலையும் காணவில்லை என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
| வணிகப் பிரிவு | Q1 FY27 விற்பனை | பதிவான வளர்ச்சி | நிலையான நாணய வளர்ச்சி |
|---|---|---|---|
| வளர்ந்து வரும் சந்தைகள் | Rs 29.5 பில்லியன் | 15.4% அதிகரிப்பு | 4% அதிகரிப்பு |
| பிற உலகம் | Rs 20.7 பில்லியன் | 10.4% அதிகரிப்பு | மாற்றமில்லை |
| அமெரிக்கா | Rs 40.4 பில்லியன் | ரூபாய் அடிப்படையில் மாற்றமில்லை | US$427 மில்லியனாக 9.7% சரிவு |
ஜெனரிக் Revlimid-இன் குறைந்த பங்களிப்பு மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அடிப்படை தயாரிப்புகளில் அதிகரித்த போட்டியால் அமெரிக்க விற்பனை பாதிக்கப்பட்டது.
மைல்கற்களைத் தவிர்த்து, உலகளாவிய புதுமையான-மருந்து விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13% அதிகரித்து US$351 மில்லியனாக இருந்தது; Q1 FY27 விற்பனையில் இது 22% பங்களித்தது. Cequa மற்றும் Odomzo ஆதரவுடன் Ilumya செயல்திறனை முன்னெடுத்தது.
LEQSELVI மற்றும் Unloxcyt கூடுதல் வளர்ச்சி வாய்ப்புகளாக இருக்கும் என Motilal Oswal கருதுகிறது; இருப்பினும் இரு தயாரிப்புகளும் ஆரம்ப அறிமுக நிலையில் இருப்பதால் அவற்றின் விரிவாக்கம் படிப்படியாகவே இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது. LEQSELVI-ன் பதிலளிப்பு வேகம் மற்றும் செயல்திறன் குறித்து மருத்துவர்களிடமிருந்து ஊக்கமளிக்கும் கருத்துகள் கிடைத்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. நீடித்த செயல்திறன் மற்றும் பாதுகாப்பின் அடிப்படையில் Unloxcyt வரவேற்பைப் பெற்று வருகிறது.
புதுமையான மருந்துகளுக்கான பங்கு R&D செலவில் சுமார் 30% ஆக இருந்தது; மீதமுள்ள தொகை ஜெனரிக் மருந்துகள் மற்றும் இந்தியா தொடர்பான மேம்பாட்டுக்கு ஒதுக்கப்பட்டது. FY26–28 காலத்தில் சிறப்பு மருந்து விற்பனை 13% CAGR-ல் வளர்ந்து US$1.7 பில்லியனை எட்டும் என தரகு நிறுவனம் கணித்துள்ளது.
FY27-க்கான உயர்ந்த ஒற்றை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. Organon பங்குதாரர்கள் முன்மொழியப்பட்ட கையகப்படுத்தலுக்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளனர்; இது Q4 FY27-க்குள் நிறைவடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Sun Pharma-வுக்கு தென் ஆப்பிரிக்கா மற்றும் பிரேசிலில் Type-2 நீரிழிவுக்கான ஜெனரிக் semaglutide ஊசியின் அனுமதிகள் உள்ளன. நிறுவனம் தென் ஆப்பிரிக்காவில் தயாரிப்பை வணிகமயமாக்கியுள்ளது; கூட்டாளி மூலம் விரைவில் பிரேசிலில் அறிமுகப்படுத்த எதிர்பார்க்கிறது.
முக்கிய குழாய் மைல்கற்கள் பின்வருமாறு:
Motilal Oswal தனது FY27 மற்றும் FY28 வருவாய் மதிப்பீடுகளைத் தக்கவைத்துள்ளது; FY26–28 காலத்தில் 11% வருவாய் CAGR-ஐ கணித்துள்ளது. அதன் கணிப்புகள் இந்தக் காலத்தில் பின்வரும் வளர்ச்சியைக் காட்டுகின்றன:
| அளவீடு | FY26–28 CAGR |
|---|---|
| வருவாய் | 9.8% |
| உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்கள் | 13% |
| EBITDA | 11.3% |
| EPS | 11.2% |
| வருவாய் | 11% |
தரகு நிறுவனம் Sun Pharma-வை 12 மாத முன்னோக்கி வருவாயின் 38 மடங்காக மதிப்பிட்டுள்ளது; இதன் மூலம் Rs 2,310 இலக்கு விலை கிடைக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)