BUY
₹418
₹386.3
₹475
13.64%
आरबीएल बँकेवरील एमके ग्लोबल फायनान्शियल सर्व्हिसेसच्या 13 ऑक्टोबर, 2026 च्या निकाल अद्यतनात BUY रेटिंग कायम ठेवण्यात आले असून लक्ष्य किंमत 10.5 टक्क्यांनी वाढवून Rs430 वरून Rs475 करण्यात आली आहे. हे लक्ष्य सप्टेंबर 2028E समायोजित बुक व्हॅल्यूच्या 1.6 पटांवर आधारित आहे.
मजबूत कर्जवाढ, मार्जिनचे सामान्यीकरण आणि सुधारणारी मालमत्ता गुणवत्ता यांच्या आधारावर FY27E-FY29E दरम्यान मालमत्तेवरील परतावा हळूहळू 1.0-1.3 टक्क्यांपर्यंत सुधारेल, अशी एमकेची अपेक्षा आहे. ब्रोकरेजच्या मते शेअरचे मूल्यांकन वाजवी आहे.
आरबीएल बँकेने Q2 FY27 मध्ये Rs482 कोटी निव्वळ नफा आणि 0.9 टक्के मालमत्तेवरील परतावा नोंदवला. तरतुदी एमकेच्या अपेक्षेपेक्षा 32 टक्के जास्त असल्याने नफा त्याच्या अंदाजापेक्षा 4 टक्के कमी राहिला, मात्र तो सर्वसंमतीच्या अंदाजापेक्षा 3 टक्के जास्त होता.
Rs3,208 कोटींचे निव्वळ उत्पन्न एमकेच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत होते आणि सर्वसंमतीच्या अंदाजापेक्षा 3 टक्के जास्त होते. तरतुदीपूर्व परिचालन नफा Rs1,396 कोटी होता, जो एमकेच्या अंदाजापेक्षा 12 टक्के जास्त होता; याला अंदाजानुरूप निव्वळ व्याज उत्पन्न आणि कमी परिचालन खर्चाची मदत मिळाली.
निव्वळ व्याज उत्पन्न वार्षिक आधारावर 37 टक्के आणि तिमाही आधारावर 29 टक्के वाढून Rs2,131 कोटी झाले, तर अहवालित निव्वळ व्याज मार्जिन Q1 FY27 मधील 4.1 टक्क्यांवरून 4.6 टक्क्यांपर्यंत सुधारले.
| Q2 FY27 मेट्रिक | अहवालित | तुलना |
|---|---|---|
| निव्वळ नफा | Rs482 कोटी | एमकेच्या अंदाजापेक्षा 4% कमी; सर्वसंमतीच्या अंदाजापेक्षा 3% जास्त |
| मालमत्तेवरील परतावा | 0.9% | — |
| निव्वळ उत्पन्न | Rs3,208 कोटी | एमकेच्या अंदाजाशी साधारण सुसंगत; सर्वसंमतीच्या अंदाजापेक्षा 3% जास्त |
| तरतुदीपूर्व परिचालन नफा | Rs1,396 कोटी | एमकेच्या अंदाजापेक्षा 12% जास्त |
| निव्वळ व्याज उत्पन्न | Rs2,131 कोटी | वार्षिक आधारावर 37% आणि तिमाही आधारावर 29% वाढ |
| अहवालित निव्वळ व्याज मार्जिन | 4.6% | Q1 FY27 मधील 4.1% वरून वाढ |
व्यापक कर्जवाढ आणि FCNR(B)-संबंधित लीव्हरेजमुळे Q2 FY27 मध्ये कर्जवाढ वार्षिक आधारावर सुमारे 42 टक्के आणि तिमाही आधारावर 22 टक्क्यांपर्यंत वेगवान झाली, तर क्रेडिट-कार्ड पोर्टफोलिओ मंद राहिला.
भांडवल उभारणी आणि FCNR(B) ठेवींच्या संकलनानंतर आरबीएल बँकेकडे अतिरिक्त तरलता होती. व्यवस्थापनाने त्यातील काही हिस्सा उच्च-खर्चाच्या कर्जांची आणि मोठ्या मुदत ठेवींची परतफेड करण्यासाठी किंवा त्यांचे नूतनीकरण टाळण्यासाठी वापरला आहे, तर उर्वरित रक्कम अल्पकालीन गुंतवणुकी आणि घाऊक कर्जांमध्ये तैनात केली आहे. ही तरलता घाऊक बँकिंग आणि सुरक्षित रिटेल कर्जांकडे वळवण्याची बँकेची योजना आहे.
पुढील तिमाहीपासून क्रेडिट-कार्ड थकबाकी स्थिर होईल आणि पुढील सहा महिन्यांत पुन्हा वाढीच्या मार्गावर येईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे; पुढील वर्षासाठी 10-12 टक्के वाढीचे लक्ष्य आहे. MFI मध्ये वार्षिक आधारावर सुमारे 25 टक्के वाढ अपेक्षित आहे, जरी MFI चा मुख्यतः प्राधान्य क्षेत्र कर्जवाटपाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी वापर होतो.
FCNR(B)-आधारित लीव्हरेजचा पूर्ण तिमाही परिणाम होईल आणि अतिरिक्त तरलता कमी उत्पन्न देणाऱ्या मालमत्तांमध्ये राहील, त्यामुळे Q3 FY27 मध्ये मार्जिनमध्ये किरकोळ घट अपेक्षित असल्याचे व्यवस्थापनाने म्हटले आहे. रेपो दरातील लाभ हा दबाव अंशतः कमी करेल. तरलता अग्रिमांमध्ये तैनात होत गेल्याने Q4 FY27 पासून मार्जिन हळूहळू सुधारेल, अशी अपेक्षा आहे.
पोर्टफोलिओ मिश्रण, घाऊक कर्जांचा जास्त हिस्सा, असुरक्षित रिटेलचा कमी हिस्सा आणि FCNR(B)-संबंधित ताळेबंद लीव्हरेज यांमुळे अग्रिमांवरील उत्पन्न 11.2 टक्क्यांवरून 10.8 टक्क्यांपर्यंत घसरले.
रिटेल आणि बचत ठेवींवरील कमी दर, अधिक चांगले CASA मिश्रण आणि गैर-SLR गुंतवणुकीचे अधिक उत्पन्न देणाऱ्या कर्जांमध्ये पुनर्तैनाती करून मार्जिन सुधारण्याचा व्यवस्थापनाचा मानस आहे. वितरण आणि ठेवींचे संकलन मजबूत करण्यासाठी दर तिमाहीत सुमारे 30-50 शाखा वाढवण्याची योजना आहे.
मालमत्ता गुणवत्ता सुधारली असून, एकूण स्लिपेजेस घटून Rs890 कोटींवर, म्हणजे कर्जांच्या 2.5 टक्क्यांवर आले. कमी स्लिपेजेससह जास्त राइट-ऑफमुळे एकूण NPA प्रमाण अनुक्रमिक आधारावर 28 बेसिस पॉइंट्सनी घटून 1.0 टक्क्यांवर आले.
क्रेडिट-कार्ड स्लिपेजेस सुधारले, परंतु ते उच्च पातळीवरच राहिले; तर MFI स्लिपेजेस तिमाही आधारावर वाढले. रिटेल आणि ग्रामीण वसुली स्थिर राहिल्याचे व्यवस्थापनाने सांगितले. आतापर्यंत मध्य पूर्वेतील संघर्षाचा पोर्टफोलिओवर कोणताही महत्त्वपूर्ण परिणाम झालेला नाही, मात्र काही जिल्ह्यांतील अपुऱ्या मान्सूनबाबत व्यवस्थापन सतर्क आहे.
Q3 FY27 आणि Q4 FY27 मध्ये क्रेडिट-कार्ड स्लिपेजेस सुमारे Rs400 कोटींवर स्थिर होतील, तर कर्जखर्च पूर्वीच्या कमी दुहेरी-अंकी पातळीवरून सुमारे 6 टक्क्यांपर्यंत कमी होईल, अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे.
एमकेचे सुधारित FY27E, FY28E आणि FY29E निव्वळ नफ्याचे अंदाज अनुक्रमे Rs2,025 कोटी, Rs2,788 कोटी आणि Rs3,854 कोटी आहेत. FY27E चा अंदाज 7.4 टक्क्यांनी वाढवण्यात आला, FY28E मध्ये 9.6 टक्क्यांची कपात करण्यात आली आणि FY29E साधारणतः अपरिवर्तित ठेवण्यात आला.
| आर्थिक वर्ष | निव्वळ नफा | कर्जवाढ | निव्वळ व्याज मार्जिन |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs2,025 कोटी | 28.7% | 4.4% |
| FY28E | Rs2,788 कोटी | 20.0% | 4.6% |
| FY29E | Rs3,854 कोटी | 19.9% | 4.7% |
प्रमुख जोखीम:
अस्वीकरण: हा वरील नमूद केलेल्या ब्रोकर/रिसर्च हाऊसने प्रकाशित केलेल्या रिसर्च रिपोर्टचा सारांश आहे. मते, शिफारसी, लक्ष्य किंमती आणि अंदाज संबंधित ब्रोकरचे आहेत आणि DSIJच्या गुंतवणूक सल्ल्याचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत. सारांशासाठी AIची मदत घेतली असू शकते, त्यामुळे संपूर्ण तपशील, खुलासे आणि जोखमींसाठी मूळ रिपोर्टचा संदर्भ घ्या.
सर्व हक्क राखीव 2026 डीएसआयजे वेल्थ अॅडव्हायझरी प्रायव्हेट लिमिटेड (पूर्वी डीएसआयजे प्रायव्हेट लिमिटेड म्हणून ओळखले जाणारे)