Neutral
₹5,452
₹5,214
₹5,840
7.12%
மே 28, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், மோத்திலால் ஓஸ்வால் ஃபைனான்ஷியல் சர்வீசஸ் லிமிடெட், ஆல்கெம் லேபரட்டரீஸ் மீதான தனது நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்களில் மீட்சியும் தொடர்ச்சியான சர்வதேச வளர்ச்சியும் ஆதரவளிப்பதால் FY26 நிறைவு சாதகமாக இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்; இருப்பினும் முதலீடு மற்றும் செயல்பாட்டுச் செலவுகள் அதிகரிப்பதால் அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் வருவாய் வளர்ச்சிப் பாதை மிதமாகும் என எதிர்பார்க்கிறார்.
CMP ஆன Rs 5,452 உடன் ஒப்பிடுகையில், Rs 5,840 இலக்கு விலையை நிர்ணயிக்க மோத்திலால் ஓஸ்வால், ஆல்கெம் லேபரட்டரீஸை 12-மாத முன்னோக்கிய வருவாயின் 28 மடங்கில் மதிப்பிடுகிறது. இந்தப் பங்கு FY27E வருவாயின் 29 மடங்கிலும் FY28E வருவாயின் 26 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது. இந்த மதிப்பீடுகள் மற்றும் FY26-28 காலத்தில் ஒப்பீட்டளவில் நிலையானதாக எதிர்பார்க்கப்படும் வருவாய்கள், நடுநிலை நிலைப்பாட்டை ஆதரிக்கின்றன.
ஆல்கெம் லேபரட்டரீஸ் எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த Q4 FY26 செயல்திறனை வழங்கியது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.6 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 3,603 கோடியாக உயர்ந்தது; இது மோத்திலால் ஓஸ்வாலின் மதிப்பீட்டை விட 4 சதவீதம் அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 517 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 6 சதவீதம் அதிகம். அதேவேளை, சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் 48.2 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 453 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் முன்னறிவிப்பை விட 16 சதவீதம் அதிகம்.
| Q4 FY26 அளவீடு | அறிக்கையிடப்பட்ட செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / மதிப்பீட்டு ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 3,603 கோடி | 14.6% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 4% அதிகம் |
| EBITDA | Rs 517 கோடி | 32.2% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 6% அதிகம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | Rs 453 கோடி | 48.2% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 16% அதிகம் |
| மொத்த லாப வரம்பு | 65.4% | 605 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
| EBITDA வரம்பு | 14.4% | 190 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
மொத்த லாப வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 605 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 65.4 சதவீதமாக இருந்தது; EBITDA வரம்பு 190 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 14.4 சதவீதமாக இருந்தது. இருப்பினும், விற்பனையின் விகிதமாக முறையே 265 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மற்றும் 130 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்த பிற செலவுகள் மற்றும் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டுச் செலவுகள், வலுவான மொத்த லாப வரம்பின் பலனை மிதப்படுத்தின. Q4-ல் முதலீடுகளின் மதிப்புக் குறைப்பு, தொழிலாளர் சட்ட மாற்றங்களின் கூடுதல் தாக்கம் மற்றும் மதிப்புக் குறைப்பு இழப்பு மீள்திருப்புதல் உள்ளிட்ட Rs 135 கோடி அசாதாரணக் கட்டணம் இடம்பெற்றது.
FY26-க்கு, ஆல்கெம் லேபரட்டரீஸ் 13.5 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சி, 19.6 சதவீத EBITDA வளர்ச்சி மற்றும் 17.8 சதவீத சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாப வளர்ச்சியை அறிவித்தது. இந்திய ஃபார்முலேஷன்கள் 9.7 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 9,851 கோடியாக இருந்தன; இது விற்பனையில் சுமார் 67.8 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்டிருந்தது.
டெர்மட்டாலஜி, காஸ்ட்ரோ, வலி, வைட்டமின்கள்-கனிமங்கள்-ஊட்டச்சத்துகள், சுவாசம் மற்றும் நீரிழிவு எதிர்ப்புப் பொருட்கள் என ஆறு சிகிச்சைப் பிரிவுகளில் ஆல்கெம் இந்திய மருந்துச் சந்தையை விட சிறப்பாகச் செயல்பட்டது. தீவிர மற்றும் நீடித்த பிரிவுகள் முறையே 10.0 சதவீதம் மற்றும் 16.1 சதவீதம் வளர்ச்சி கண்டன; இது துறையின் 7.7 சதவீதம் மற்றும் 13.6 சதவீத வளர்ச்சியை விட அதிகமாகும். இந்தியாவில் தனது Semaglutide அறிமுகம் 11 சதவீத சந்தைப் பங்கை எட்டியுள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. லாபகரத்தன்மைக்கு முன்னுரிமை அளித்ததால், டிரேட்-ஜெனரிக்ஸ் வளர்ச்சி ஆண்டு அடிப்படையில் 4.3 சதவீதமாக மந்தமாகவே இருந்தது.
சர்வதேச வளர்ச்சியே Q4-ன் முக்கிய இயக்கியாக இருந்தது. சர்வதேச வணிகம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 1,222 கோடியாக இருந்தது; இதில் US ஜெனரிக்ஸ் விற்பனை 26 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 768 கோடியாகவும், US அல்லாத வளர்ச்சி 24 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 454 கோடியாகவும் இருந்தது.
FY26-ல், US ஜெனரிக்ஸ் வருவாய் 21.4 சதவீதம் அதிகரித்தது; ஆஸ்திரேலியா மற்றும் ஜெர்மனியில் பரவலான முன்னேற்றத்தின் ஆதரவால் US அல்லாத விற்பனை 26.6 சதவீதம் உயர்ந்தது. ஆல்கெம் எட்டு சுருக்கப்பட்ட புதிய மருந்து விண்ணப்பங்களையும் ஒரு உயிரியல் மருந்து உரிம விண்ணப்பத்தையும் தாக்கல் செய்தது; 17 சுருக்கப்பட்ட புதிய மருந்து விண்ணப்ப ஒப்புதல்களைப் பெற்றது மற்றும் FY26-ல் 11 தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது.
US पाइப்லைனில் அங்கீகரிக்கப்பட்ட ஜெனரிக் Tolvaptan உள்ளது; இதை குறைந்த போட்டியுள்ள தயாரிப்பாக செப்டம்பர் அல்லது அக்டோபர் 2026-ல் அறிமுகப்படுத்த நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. நிறுவனத்துக்கு Prolia மற்றும் Xgeva பயோசிமிலர்களுக்கான ஐரோப்பிய ஒப்புதல்களும் உள்ளன; Prolia பயோசிமிலர் அறிமுகத்துக்காக ஒரு கூட்டாளியும் உள்ளது.
FY27-க்கு, இந்திய மருந்துச் சந்தையை விட 100-150 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகமான உள்நாட்டு-ஃபார்முலேஷன் வளர்ச்சி, நிலையான நாணய அடிப்படையில் உயர்ந்த ஒற்றை இலக்க US வளர்ச்சி மற்றும் உலகின் பிற பகுதிகளில் உயர்ந்த பதின்ம வயது வளர்ச்சி என நிர்வாகம் வழிகாட்டுதல் வழங்கியது. FY27 EBITDA வரம்பு 20-21 சதவீதமாகவும், பயனுள்ள வரி விகிதம் 27-29 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என அது எதிர்பார்க்கிறது. Occlutech பரிவர்த்தனை 45-60 நாட்களுக்குள் நிறைவடையும் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
FY26-28 காலத்தில் சுமார் 12 சதவீத வருவாய் CAGR-ஐ மோத்திலால் ஓஸ்வால் முன்னறிவிக்கிறது; இதில் உள்நாட்டு-ஃபார்முலேஷன் விற்பனை CAGR 10.8 சதவீதமாக Rs 12,080 கோடியாகவும், சர்வதேச விற்பனை CAGR சுமார் 11 சதவீதமாக Rs 5,760 கோடியாகவும் இருக்கும். குறைந்த போட்டியுள்ள US தயாரிப்புகள், அதிகமான Semaglutide வாய்ப்பு மற்றும் குறைந்த பயனுள்ள-வரி-விகித அனுமானத்தைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், தரகர் FY27 மற்றும் FY28 வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 3 சதவீதம் மற்றும் 5 சதவீதம் உயர்த்தினார்.
சரிசெய்யப்பட்ட ஒரு பங்குக்கான வருவாய் FY27-ல் 12.8 சதவீதம் குறைந்து, பின்னர் FY28-ல் 12.9 சதவீதம் அதிகரிக்கும் என மோத்திலால் ஓஸ்வால் எதிர்பார்க்கிறது. வருமான விகிதங்களும் மிதமாகும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)