BUY
₹6,408
₹6,389.75
₹8,400
31.09%
Motilal Oswal Financial Services, 25 ஜூலை 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் Atul மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. செயல்பாட்டு அந்நியச் செலுத்தல் மற்றும் செயல்திறன் மற்றும் பிற ரசாயனங்களின் வளர்ச்சியால் 1QFY27 வருவாய் எதிர்பார்ப்பை விட வலுவாக இருந்தது. காலாண்டு செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, தரகு நிறுவனம் FY27E மற்றும் FY28E சரிசெய்யப்பட்ட PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 15 சதவீதம் மற்றும் 14 சதவீதம் உயர்த்தியது.
அறிக்கையின் CMP Rs 6,408 ஆக இருக்கையில், தரகு நிறுவனத்தின் இலக்கு விலை Rs 8,400 ஆகும். இலக்கு விலையை நிர்ணயிக்க Motilal Oswal, Atul-ஐ FY28E EPS-ன் 25 மடங்கில் மதிப்பிட்டுள்ளது.
Atul, 1QFY27-ல் Rs 1,850 crore வருவாயைப் பதிவு செய்தது, இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25 சதவீதம் உயர்ந்தது. செயல்திறன் மற்றும் பிற ரசாயனங்கள் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 1,420 crore ஆனது; அதேவேளை வாழ்க்கை அறிவியல் ரசாயனங்கள் வருவாய் 4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 470 crore ஆனது.
| பிரிவு | வருவாய் | வருவாயில் பங்கு | EBIT-ல் பங்கு |
|---|---|---|---|
| செயல்திறன் மற்றும் பிற ரசாயனங்கள் | Rs 1,420 crore; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34% உயர்வு | 74% | 71% |
| வாழ்க்கை அறிவியல் ரசாயனங்கள் | Rs 470 crore; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4% உயர்வு | 24% | 27% |
1QFY26-ஐ ஒப்பிடுகையில் மொத்த விளிம்பு 48.7 சதவீதமாக மாறாமல் இருந்தபோதிலும், லாபத்தன்மை குறிப்பிடத்தக்க அளவில் மேம்பட்டது. EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 540 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 21.3 சதவீதம் ஆனது; இது Motilal Oswal-ன் 16.2 சதவீத மதிப்பீட்டை விஞ்சியது. ஒருங்கிணைந்த EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 67 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 400 crore ஆனது; தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீடு Rs 280 crore ஆக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 92 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 250 crore ஆனது; மதிப்பீடு Rs 160 crore ஆக இருந்தது.
| அளவுகோல் | 1QFY27 பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தரகு மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,850 crore | 25% உயர்வு | — |
| மொத்த விளிம்பு | 48.7% | மாற்றமில்லை | — |
| EBITDA விளிம்பு | 21.3% | 540 bps உயர்வு | 16.2% |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA | சுமார் Rs 400 crore | 67% உயர்வு | Rs 280 crore |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 250 crore | 92% உயர்வு | Rs 160 crore |
வாழ்க்கை அறிவியல் ரசாயனங்கள் Rs 92.8 crore EBIT மற்றும் 19.8 சதவீத EBIT விளிம்பை வழங்கின; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 450 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்தது. செயல்திறன் மற்றும் பிற ரசாயனங்கள் Rs 240 crore EBIT மற்றும் 16.8 சதவீத EBIT விளிம்பை ஈட்டின; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 740 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்தது.
Atul, Mecoprop-p-க்காக ஆண்டுக்கு 1,000 டன் திறனும், 2-methyl 4-chlorophenoxyacetic acid-க்காக ஆண்டுக்கு 750 டன் திறனும் கொண்ட உற்பத்தி வசதிக்கு Rs 167 crore மூலதனச் செலவை முன்மொழிந்துள்ளது. இந்தத் திட்டம் Phenoxy களைக்கொல்லி தொகுப்பை விரிவுபடுத்தவும், அந்தச் சந்தையில் Atul-ன் நிலையை வலுப்படுத்தவும், வேளாண் ரசாயனங்களில் பயன்படுத்தப்படும் o-Cresol மற்றும் MCA-வின் மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட கீழ்நிலைப் பொருட்களை உற்பத்தி செய்யவும் நோக்கமிட்டுள்ளது. இந்த வசதி 67 வாரங்களுக்குப் பிறகு செயல்படத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Atul-ன் ஆரோக்கியமான வேகத்திற்கு பின்வருவன ஆதரவளிக்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது:
திருத்தப்பட்ட தரகு மதிப்பீடுகள் FY27E மற்றும் FY28E-க்கான வருவாய், EBITDA மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட PAT வளர்ச்சியைப் பின்வருமாறு கணிக்கின்றன:
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 7,226 crore | Rs 8,025 crore |
| EBITDA | Rs 1,353 crore | Rs 1,525 crore |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 876 crore | Rs 988 crore |
| சரிசெய்யப்பட்ட EPS | Rs 297.2 | Rs 335.5 |
அறிக்கையின் Rs 6,408 CMP-ல், Atul FY27E EPS-ன் சுமார் 21.2 மடங்கிலும் FY28E EPS-ன் 18.5 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது. EV/EBITDA அடிப்படையில், பங்கு FY27E-ன் 13.9 மடங்கிலும் FY28E-ன் 12.1 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது.
| மதிப்பீட்டு அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| P/E | 21.2x | 18.5x |
| EV/EBITDA | 13.9x | 12.1x |
Motilal Oswal, Rs 8,400 இலக்கு விலையை அடைய Atul-ஐ FY28E EPS-ன் 25 மடங்கில் மதிப்பிட்டு, தனது BUY பரிந்துரையை தொடர்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)