Neutral
₹3,520
₹3,369.1
₹3,925
11.51%
வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் ஒப்பிடத்தக்க விற்பனை வளர்ச்சியில் மீட்பு காணப்பட்டாலும், லாபத்தன்மை மற்றும் சுதந்திர பணப்புழக்கம் பலவீனமாக இருந்த 2QFY27 முடிவுகளைத் தொடர்ந்து, மோத்திலால் ஓஸ்வால் ஃபைனான்ஷியல் சர்வீசஸ் அக்டோபர் 11, 2026 அன்று அவென்யூ சூப்பர்மார்ட்ஸுக்கான தனது நியூட்ரல் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. தரகு நிறுவனம் தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மற்றும் PAT மதிப்பீடுகளை 1% முதல் 3% வரை குறைத்தது.
வேகமான கடை சேர்க்கைகள் மற்றும் நீடித்த நடுத்தர முதல் உயர்ந்த ஒற்றை இலக்க ஒப்பிடத்தக்க விற்பனை வளர்ச்சி ஆகியவை முக்கிய வளர்ச்சி உந்துதல்கள் என்று மோத்திலால் ஓஸ்வால் கருதுகிறது. இருப்பினும், பங்கு சிறப்பாக செயல்படுவதற்கான குறுகிய கால ஊக்கிகள் வரம்பிற்குட்பட்டவை என அது கருதுகிறது.
அவென்யூ சூப்பர்மார்ட்ஸின் தனித்த வருவாய் 2QFY27-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 18% அதிகரித்து Rs 19,206 கோடியாக உயர்ந்தது. சுமார் 20% பரப்பளவு வளர்ச்சி மற்றும் ஒப்பிடத்தக்க விற்பனை வளர்ச்சி 1QFY27-ல் இருந்த 5.5% மற்றும் ஒரு வருடத்திற்கு முன்பிருந்த 6.8% என்பதிலிருந்து 9.5% ஆக மீண்டது வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளித்தது.
நிறுவனம் காலாண்டில் 15 கடைகளையும் 0.7 மில்லியன் சதுர அடிகளையும் சேர்த்தது; இதன் மூலம் அதன் வலையமைப்பு 518 கடைகள் மற்றும் 21.4 மில்லியன் சதுர அடிகளாக உயர்ந்தது. புதிதாகச் சேர்க்கப்பட்ட கடைகளின் சராசரி பரப்பளவு 46,667 சதுர அடிகளாக இருந்தது; இது தற்போதைய சராசரி கடை அளவான 41,313 சதுர அடிகளை விட அதிகமாகும்.
| தனித்த செயல்பாட்டு அளவுகோல் | 2QFY27 | ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 19,206 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 18% உயர்வு |
| ஒப்பிடத்தக்க விற்பனை வளர்ச்சி | 9.5% | 1QFY27-ல் 5.5%; ஒரு வருடத்திற்கு முன் 6.8% |
| கடைகள் | 518 | காலாண்டில் 15 கடைகள் சேர்க்கப்பட்டன |
| மொத்த பரப்பளவு | 21.4 மில்லியன் சதுர அடிகள் | காலாண்டில் 0.7 மில்லியன் சதுர அடிகள் சேர்க்கப்பட்டன |
| ஒரு கடைக்கான வருடாந்திரப்படுத்தப்பட்ட வருவாய் | Rs 150.5 கோடி | ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 1% சரிவு |
| ஒரு சதுர அடிக்கான வருடாந்திரப்படுத்தப்பட்ட வருவாய் | Rs 36,583 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி இருந்தது |
லாபத்தன்மை மோத்திலால் ஓஸ்வாலின் எதிர்பார்ப்புகளுக்குக் கீழே இருந்தது. தனித்த மொத்த லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 18% உயர்ந்து Rs 2,717 கோடியாக இருந்தது; ஆனால் மொத்த மார்ஜின் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 14.1% ஆக இருந்தது, இது தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட சுமார் 20 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவாகும்.
மார்ஜின் மீதான அழுத்தம் குறைவான சாதகமான பிரிவு கலவையை பிரதிபலித்தது. அதிக மார்ஜின் கொண்ட பொது வர்த்தகப் பொருட்கள் மற்றும் ஆடைகளின் பங்களிப்பு 21.9% ஆகக் குறைந்தது; அதேவேளை உணவுப் பொருட்களின் பங்களிப்பு 58.8% ஆக உயர்ந்தது.
தனித்த EBITDA சுமார் 14% உயர்ந்து Rs 1,403 கோடியாக இருந்தது; ஆனால் EBITDA மார்ஜின் சுமார் 30 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 7.3% ஆக இருந்தது. EBITDA தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 3% குறைவாக இருந்தது. வலுவான கடை திறப்புகள் காரணமாக பணியாளர் செலவு சுமார் 20% அதிகரித்தது; ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களுக்கான அதிக குறைந்தபட்ச ஊதியங்களை பிரதிபலிக்கும் வகையில், இதர செலவுகள் சுமார் 22.5% உயர்ந்தன.
தனித்த PAT சுமார் 8% உயர்ந்து Rs 804 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 7% குறைவாகும். நிதிச் செலவு 87% அதிகரித்ததும் இதர வருமானம் 29% குறைந்ததும் இந்த பற்றாக்குறையை ஏற்படுத்தின.
| தனித்த அளவுகோல் | 2QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / குறிப்பு |
|---|---|---|
| மொத்த லாபம் | Rs 2,717 கோடி | சுமார் 18% உயர்வு |
| மொத்த மார்ஜின் | 14.1% | 10 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு; மதிப்பீட்டை விட சுமார் 20 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| EBITDA | Rs 1,403 கோடி | சுமார் 14% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 3% குறைவு |
| EBITDA மார்ஜின் | 7.3% | சுமார் 30 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
| PAT | Rs 804 கோடி | சுமார் 8% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 7% குறைவு |
லார்ஜ்-கேப் நிறுவனங்கள் பெரும்பாலும் வலுவான மற்றும் நிலையான முதலீட்டு போர்ட்ஃபோலியோவின் அடித்தளமாக அமைகின்றன. DSIJ-யின் Large Rhino நீண்டகால முதலீட்டாளர்களுக்காக விரிவான ஆய்வின் மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அடிப்படையில் வலுவான நிறுவனங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.
ஒருங்கிணைந்த வருவாய் 2QFY27-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18% வளர்ந்து Rs 19,644 கோடியாக இருந்தது; EBITDA சுமார் 15% அதிகரித்து Rs 1,393 கோடியாக இருந்தது. ஒருங்கிணைந்த EBITDA மார்ஜின் சுமார் 20 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 7.1% ஆக இருந்தது; PAT 8% அதிகரித்து Rs 740 கோடியாக இருந்தது.
துணை நிறுவன செயல்பாட்டு இழப்புகள் ஒரு வருடத்திற்கு முன்பிருந்த 3.6% மற்றும் தொடர்ச்சியாக இருந்த 6.1% உடன் ஒப்பிடுகையில் 2.3% ஆகக் குறைந்தன. உணவுப் பொருட்கள் வளர்ச்சி சுமார் 19% ஆக மீண்டது; பொது வர்த்தகப் பொருட்கள் மற்றும் ஆடைகள் வளர்ச்சி சுமார் 18% ஆகவும், உணவு அல்லாத FMCG வளர்ச்சி சுமார் 17% ஆகவும் இருந்தது.
பில் எண்ணிக்கை சுமார் 14% அதிகரித்து 111 மில்லியனாக இருந்தது; சராசரி கூடை மதிப்பு சுமார் 3.5% உயர்ந்து Rs 1,730 ஆக இருந்தது. FY25-ல் 25 நகரங்களாக இருந்த தனது நகர இருப்பை FY26-ல் 11 நகரங்களாக பகுத்தறிவுபூர்வமாகக் குறைத்த பிறகு, DMART ரெடி செயல்பாட்டு திறன் மற்றும் வாடிக்கையாளர் அனுபவத்தில் தொடர்ந்து கவனம் செலுத்தியது.
1HFY27-ல் பண உருவாக்கம் பலவீனமடைந்தது. செயல்பாட்டு மூலதன கட்டமைப்பு Rs 700 கோடியிலிருந்து Rs 1,900 கோடியாக அதிகரித்ததாலும், capex 23% உயர்ந்ததாலும், தனித்த சுதந்திர பணப்புழக்க வெளியேற்றம் ஒரு வருடத்திற்கு முன்பிருந்த Rs 400 கோடியிலிருந்து Rs 1,660 கோடியாக விரிவடைந்தது.
குத்தகைப் பொறுப்புகளைத் தவிர்த்த நிகரக் கடன் மார்ச் 2026-ல் இருந்த Rs 700 கோடியிலிருந்து Rs 2,500 கோடியாக உயர்ந்தது.
FY26 முதல் FY29E வரையிலான காலத்தில் ஒருங்கிணைந்த வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT-ல் 16% முதல் 17% CAGR-ஐ தரகு நிறுவனம் மதிப்பிடுகிறது. இந்த மதிப்பீடுகள் பரப்பளவு சேர்க்கைகளில் சுமார் 15% CAGR மற்றும் நடுத்தர ஒற்றை இலக்க ஒப்பிடத்தக்க விற்பனை வளர்ச்சியால் இயக்கப்படுகின்றன.
முன்னோக்கிற்கான முக்கிய அபாயங்களில், அதிக அடர்த்தி கொண்ட பெருநகரச் சந்தைப் பகுதிகளில் தொடரும் விரைவு வர்த்தக அழுத்தம், நீடித்த தள்ளுபடிகள் மற்றும் வாடிக்கையாளர் சேர்க்கை தீவிரம் ஆகியவை அடங்கும். இந்தக் காரணிகள் வளர்ச்சி மற்றும் மார்ஜின்கள் இரண்டிலும் அழுத்தம் ஏற்படுத்தக்கூடும்.
மோத்திலால் ஓஸ்வால் தனது இலக்கு விலையை Rs 4,000-லிருந்து Rs 3,925 ஆகக் குறைத்தது. மதிப்பிடப்பட்ட Rs 7,350 கோடி EBITDA-க்கு டிசம்பர் 2028-க்கான Ind AS 116-க்கு முந்தைய 35 மடங்கு EV-to-EBITDA மடங்கீட்டை பயன்படுத்தி இந்த இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது; இது டிசம்பர் 2028-க்கான சுமார் 57 மடங்கு P/E-ஐ குறிக்கிறது.
நிகரக் கடனைக் கழித்த பிறகு, இந்த மதிப்பீடு ஒரு பங்குக்கு Rs 3,925 என்ற பங்கு மதிப்பை அளிக்கிறது; இது அறிக்கையின் CMP ஆன Rs 3,520-ஐ விட 11.5% உயர்வைக் குறிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)