enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX618.79
72,543.470.86%

அவென்யூ சூப்பர்மார்ட்ஸில் ஆரோக்கியமான LFL வளர்ச்சி, ஆனால் புதிய கடை உற்பத்தித்திறன் பலவீனம்

Avenue Supermarts Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Accumulate

புரோக்கர்: Elara Securities

11 Oct 2026

துறை: Retailing

அசல் PDF
பரிந்துரை விலை

₹3,517

CMP

₹3,369.1

இலக்கு

₹4,200

ஏற்றம்

19.42%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

DMart-ஐ இயக்கும் அவென்யூ சூப்பர்மார்ட்ஸ் குறித்த எலாரா செக்யூரிட்டீஸின் அக்டோபர் 11, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பு, இலக்கு விலையை Rs 4,700-லிருந்து Rs 4,200 ஆகக் குறைத்தாலும், குவிக்கவும் என்ற மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது.

நீண்டகால கடை விரிவாக்க வாய்ப்பை தரகு நிறுவனம் காண்கிறது; மேலும், விரைவு வர்த்தகத்துடன் DMart இணைந்து செயல்பட முடியும் என நம்புகிறது. இருப்பினும், வலுவான கடை சேர்க்கைகளால் கிடைக்கக்கூடிய நன்மையின் பெரும்பகுதி பங்கு விலையில் ஏற்கனவே பிரதிபலிக்கப்பட்டுள்ளதாக அது கருதுகிறது. முக்கிய கவலைகளாக மெட்ரோ சந்தைகளில் ஒரே மாதிரியான கடைகளின் வளர்ச்சியில் அழுத்தம், புதிய கடைகளில் தொடர்ந்து பலவீனமான வர்த்தக அளவு மற்றும் வருவாய் ஈட்டலைக் கட்டுப்படுத்தக்கூடிய செயல்பாட்டு அந்நியக் குறைப்பு ஆகியவை உள்ளன.

Q2 FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறன்

அவென்யூ சூப்பர்மார்ட்ஸ் Q2 FY27-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.4 சதவீத விற்பனை வளர்ச்சியை பதிவு செய்தது; இதற்கு 9.5 சதவீத ஒரே மாதிரியான கடை வளர்ச்சி ஆதரவளித்தது. மொத்த பில் பரிவர்த்தனைகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.4 சதவீதம் உயர்ந்தன; ஒரு பில் பரிவர்த்தனைக்கான வருவாய் 3.5 சதவீதம் அதிகரித்தது. இதன் மூலம் பரிவர்த்தனை வளர்ச்சி சுமார் 6 சதவீதம் என எலாரா கணக்கிடுகிறது. FMCG விலை உயர்வுகள் கூடை மதிப்பு விரிவாக்கத்திற்கு ஆதரவளித்ததாக தரகு நிறுவனம் நம்புகிறது.

Q2 FY27-ல் DMart-க்கு 518 கடைகள் இருந்தன; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.9 சதவீதம் உயர்வாகும். சில்லறை பரப்பளவு 21.4 மில்லியன் சதுர அடியாக இருந்தது. ஒரு கடைக்கான வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.7 சதவீதம் குறைந்து Rs 376 மில்லியனாகவும், ஒரு சதுர அடிக்கான வருவாய் 0.1 சதவீதம் குறைந்து Rs 9,124 ஆகவும் இருந்தது. ஒரு கடைக்கான பில் பரிவர்த்தனைகள் 4.6 சதவீதம் குறைந்து 0.21 மில்லியனாக இருந்தது; இது புதிய கடைகளின் பலவீனமான உற்பத்தித்திறனை எடுத்துக்காட்டுகிறது.

Q2 FY27 செயல்பாட்டு அளவுகோல் செயல்திறன்
விற்பனை வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.4%
ஒரே மாதிரியான கடை வளர்ச்சி 9.5%
மொத்த பில் பரிவர்த்தனை வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.4%
ஒரு பில் பரிவர்த்தனைக்கான வருவாய் வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.5%
கடைகளின் எண்ணிக்கை 518, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.9% உயர்வு
சில்லறை பரப்பளவு 21.4 மில்லியன் சதுர அடி
ஒரு கடைக்கான வருவாய் Rs 376 மில்லியன், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.7% குறைவு
ஒரு சதுர அடிக்கான வருவாய் Rs 9,124, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.1% குறைவு
ஒரு கடைக்கான பில் பரிவர்த்தனைகள் 0.21 மில்லியன், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.6% குறைவு

கடை விரிவாக்கம் மற்றும் வருவாய் முன்னோக்கு

கடை சேர்க்கைகள் எலாராவின் எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப இருந்தன. அவென்யூ சூப்பர்மார்ட்ஸ் H1 FY27-ல் 18 கடைகளைச் சேர்த்தது; மேலும், 90 சேர்க்கைகள் என்ற எலாராவின் FY27E மதிப்பீட்டில் 20 சதவீதத்தை எட்டியது. வரலாற்று ரீதியாக ஆண்டின் பிற்பகுதியில் அதிகமாக நடைபெறும் விரிவாக்கம், ஆரோக்கியமான H2 FY27 கடை சேர்க்கைகளுக்கும் வலுவான வருவாய் வளர்ச்சிக்கும் ஆதரவளிக்கும் என எலாரா எதிர்பார்க்கிறது.

வேகமெடுக்கும் கடை சேர்க்கைகள் மற்றும் தொடர்ச்சியான ஒரே மாதிரியான கடை வேகத்தால், FY27E வருவாய் வளர்ச்சி 18.4 சதவீதமாக இருக்கும் என தரகு நிறுவனம் கணித்துள்ளது. பண்டிகைக் கால தேவை, FMCG பணவீக்கம் மற்றும் FMCG விலை உயர்வுகளின் மேலும் ஒரு சுற்று ஆகியவை ஒரே மாதிரியான கடை வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கக்கூடும்.

H1 FY27-ல் உணவுப் பொருட்கள், FMCG மற்றும் பொது வணிகப் பொருட்கள் மற்றும் ஆடைகள் முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18.2 சதவீதம், 17.4 சதவீதம் மற்றும் 19.8 சதவீதம் வளர்ந்தன.

விளிம்புகள் மற்றும் வருவாய்

விளிம்புகளும் வருவாயும் காலாண்டின் பலவீனமான அம்சங்களாக இருந்தன. Q2 FY27 மொத்த விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.1 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது; விரைவு வர்த்தகத்தால் ஏற்பட்ட விலை நிர்ணய அழுத்தம் தணிந்துள்ளது என்பதற்கான சான்றாக இதை எலாரா பார்க்கிறது.

எனினும், அதிக பணியாளர் செலவுகள் மற்றும் பிற செயல்பாட்டுச் செலவுகளால், EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 28 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 7.3 சதவீதமாக இருந்தது; இது எலாராவின் மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாகும். பலவீனமான புதிய கடை உற்பத்தித்திறனால் ஏற்பட்ட செயல்பாட்டு அந்நியக் குறைப்பை செலவு அழுத்தம் ஓரளவு பிரதிபலிக்கக்கூடும் என தரகு நிறுவனம் நம்புகிறது.

அதிக தேய்மானம் மற்றும் வட்டி செலவுகள் காரணமாக, விற்பனை வளர்ச்சியை விடப் பின்தங்கி PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.6 சதவீதம் வளர்ந்தது.

மதிப்பீடுகள் மற்றும் வருவாய் கணிப்புகள்

எலாரா FY27E வருவாயை பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி வைத்துள்ளது; ஆனால் FY28E மற்றும் FY29E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 1.1 சதவீதம் மற்றும் 2.2 சதவீதம் குறைத்துள்ளது. செயல்பாட்டு அந்நியக் குறைப்பு, அதிக கடன் மற்றும் உயர்ந்த வட்டி செலவுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், EBITDA மதிப்பீடுகளை 1.9 சதவீதம் மற்றும் 2.3 சதவீதம், PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 3.7 சதவீதம் மற்றும் 4.4 சதவீதம் குறைத்துள்ளது.

தரகு நிறுவனம் தற்போது FY27E முதல் FY29E வரையிலான EPS CAGR-ஐ 16 சதவீதமாகக் கணித்துள்ளது; இது முன்பு 18 சதவீதமாக இருந்தது. அதன் நிதி கணிப்புகள் பின்வருமாறு:

நிதி கணிப்பு FY27E FY28E FY29E
வருவாய் Rs 7,92,902 மில்லியன் Rs 9,18,029 மில்லியன் Rs 10,61,561 மில்லியன்
EBITDA விளிம்பு 7.7% 7.6% 7.7%

மதிப்பீடு மற்றும் இலக்கு விலை

Rs 4,200 இலக்கு விலையானது, முந்தைய 66 மடங்குக்கு எதிராக, குறைக்கப்பட்ட இலக்கு P/E பெருக்கலான June 2028E EPS-ஆன Rs 67.5-ன் 62 மடங்கு அடிப்படையில் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. அக்டோபர் 9, 2026 நிலவரப்படி Rs 3,517 என்ற CMP-யில், இலக்கு 19.4 சதவீத மேலேற்றத்தைக் குறித்தது.

உந்துசக்திகள் மற்றும் அபாயங்கள்

மேல்நோக்கிய உந்துசக்திகள்: எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த விளிம்பு மீட்பு மற்றும் வலுவான கடை விரிவாக்கம்.

முக்கிய கீழ்நோக்கிய அபாயங்கள்: தொடர்ச்சியான செயல்பாட்டு அந்நியக் குறைப்பு, பலவீனமான புதிய கடை வர்த்தக அளவு மற்றும் மெட்ரோ ஒரே மாதிரியான கடை வளர்ச்சியில் அழுத்தம்.

Large_Rhino.webp

நிறுவப்பட்ட நிறுவனங்கள் மூலம் செல்வத்தை உருவாக்குதல்

லார்ஜ்-கேப் நிறுவனங்கள் பெரும்பாலும் வலுவான மற்றும் நிலையான முதலீட்டு போர்ட்ஃபோலியோவின் அடித்தளமாக அமைகின்றன. DSIJ-யின் Large Rhino நீண்டகால முதலீட்டாளர்களுக்காக விரிவான ஆய்வின் மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அடிப்படையில் வலுவான நிறுவனங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.

அறிவு