Neutral
₹294
₹286
₹265
9.86%
மே 20, 2026 தேதியிட்ட 4QFY26 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், மோத்திலால் ஓஸ்வால் ஃபைனான்ஷியல் சர்வீசஸ் லிமிடெட், பாரத் பெட்ரோலியம் கார்ப்பரேஷன் லிமிடெட் (BPCL) மீதான தனது நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. வலுவான நான்காம் காலாண்டு செயல்பாட்டு செயல்திறன் இருந்தபோதிலும், குறுகிய கால வருவாய் முன்னோக்கு பலவீனமாக இருப்பதாக தரகர் குறிப்பிட்டதுடன், அதிகரித்து வரும் மூலதனத் தீவிரத்தையும் சுட்டிக்காட்டியது.
மோத்திலால் ஓஸ்வாலின் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான இலக்கு விலையான ஒரு பங்கிற்கு Rs 265, அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்ட Rs 294 CMP-யிலிருந்து 10 சதவீத சரிவைக் குறித்தது.
| விவரம் | விவரங்கள் |
|---|---|
| பரிந்துரை | நடுநிலை |
| இலக்கு விலை | ஒரு பங்கிற்கு Rs 265 |
| CMP | Rs 294 |
| குறிப்பிடப்பட்ட சரிவு | 10 சதவீதம் |
| மதிப்பீட்டு அடிப்படை | பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீடு |
BPCL-ன் 4QFY26 முடிவு, முக்கியமாக கலப்பு மொத்த சந்தைப்படுத்தல் மார்ஜின்கள் எதிர்பார்ப்பை விட குறிப்பிடத்தக்க அளவில் வலுவாக இருந்ததால், தரகரின் வருவாய் எதிர்பார்ப்புகளை மீறியது. அறிவிக்கப்பட்ட மொத்த சுத்திகரிப்பு மார்ஜின் ஒரு பேரலுக்கு US dollars 17.9 ஆக இருந்தது; இது மோத்திலால் ஓஸ்வாலின் ஒரு பேரலுக்கு US dollars 18 மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது.
கையிருப்பு லாபங்கள் உட்பட சந்தைப்படுத்தல் மார்ஜின் ஒரு லிட்டருக்கு Rs 5.6 ஆக இருந்தது; தரகரின் ஒரு லிட்டருக்கு Rs 1.3 மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் அதிகமாகும். கையிருப்பு லாபங்கள் ஒரு லிட்டருக்கு Rs 0.8 பங்களித்தன. தனித்த EBITDA-வான Rs 110 billion மதிப்பீட்டை விட 34 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது; அதேவேளையில், மதிப்பிழப்புக்கு சரிசெய்யப்பட்ட தனித்த சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ஆன Rs 64.5 billion, மதிப்பீட்டை விட 31 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது.
அந்நியச் செலாவணி இழப்பு, சந்தைப்படுத்தல் கையிருப்பு லாபம் மற்றும் மதிப்பிழப்பு இழப்புக்கு சரிசெய்யப்பட்ட தூய PAT Rs 62 billion ஆக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 25 சதவீதம் அதிகம். நான்காம் காலாண்டில் சுத்திகரிப்பு செயலாக்க அளவு 10.4 million metric tonnes ஆக, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் குறைந்தது; ஏற்றுமதிகளைத் தவிர்த்த சந்தைப்படுத்தல் அளவு 13.9 million metric tonnes ஆக, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3 சதவீதம் உயர்ந்தது; இவை மதிப்பீடுகளுடன் ஒத்திருந்தன.
| 4QFY26 அளவுகோல் | அறிவிக்கப்பட்டது | தரகர் மதிப்பீடு | ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| மொத்த சுத்திகரிப்பு மார்ஜின் | ஒரு பேரலுக்கு US dollars 17.9 | ஒரு பேரலுக்கு US dollars 18 | பெரும்பாலும் ஒத்து |
| கையிருப்பு லாபங்கள் உட்பட சந்தைப்படுத்தல் மார்ஜின் | ஒரு லிட்டருக்கு Rs 5.6 | ஒரு லிட்டருக்கு Rs 1.3 | மதிப்பீட்டை விட அதிகம் |
| தனித்த EBITDA | Rs 110 billion | — | மதிப்பீட்டை விட 34 சதவீதம் அதிகம் |
| தனித்த சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 64.5 billion | — | மதிப்பீட்டை விட 31 சதவீதம் அதிகம் |
| தூய PAT | Rs 62 billion | — | மதிப்பீட்டை விட 25 சதவீதம் அதிகம் |
| சுத்திகரிப்பு செயலாக்க அளவு | 10.4 million metric tonnes | ஒத்துள்ளது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் குறைவு |
| ஏற்றுமதிகளைத் தவிர்த்த சந்தைப்படுத்தல் அளவு | 13.9 million metric tonnes | ஒத்துள்ளது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3 சதவீதம் உயர்வு |
அறிவிக்கப்பட்ட வருவாயில் Rs 9.4 billion அந்நியச் செலாவணி இழப்பு மற்றும் Rs 12.8 billion சந்தைப்படுத்தல் கையிருப்பு லாபம் ஆகியவை அடங்கும். மாறிய பிளாக் வாய்ப்புகள் காரணமாக, மொத்த சுமப்பு மதிப்பு Rs 154.3 billion ஆக இருந்த, முழுமையாகச் சொந்தமான மேல்நிலை துணை நிறுவனமான பாரத் பெட்ரோரிசோர்சஸ் லிமிடெட்டில் தனது முதலீட்டுக்கு BPCL, Rs 43.5 billion மதிப்பிழப்பையும் அங்கீகரித்தது.
பெட்ரோலியம் மற்றும் இயற்கை எரிவாயு அமைச்சகம், மார்ச் 31, 2026 வரை உள்நாட்டு LPG மீட்டெடுக்கப்படாத இழப்புகளுக்காக Rs 75.9 billion இழப்பீட்டுக்கு ஒப்புதல் அளித்திருந்தது. 4QFY26-இல் மொத்தம் Rs 19 billion மதிப்பிலான மூன்று மாதாந்திர தவணைகளை BPCL அங்கீகரித்தது. மார்ச் 2026 நிலவரப்படி, LPG மீட்டெடுக்கப்படாத இழப்பிலிருந்து BPCL-ன் ஒட்டுமொத்த எதிர்மறை நிகர காப்பு Rs 123.2 billion ஆக இருந்தது.
தனித்த BPCL நிகர ரொக்க உபரிநிலை பெற்றது; கடன்களை விட Rs 64 billion ரொக்கம் மற்றும் வங்கி உபரி இருந்தது.
நிர்வாகத்தின் கருத்துரைகள் கச்சா எண்ணெய் கூடை பல்வகைப்படுத்தல் தொடர்வதைக் காட்டின. ரஷ்ய கச்சா எண்ணெய், 3QFY26-இல் 25 சதவீதமாக இருந்த நிலையில், 4QFY26 கச்சா எண்ணெய் வரவின் 31 சதவீதமாக இருந்தது; பின்னர் அது தற்போதைய கூடையின் 40-45 சதவீதமாக இருந்தது. ஜூலை 2026 வரை கச்சா எண்ணெய் விநியோகம் உறுதிசெய்யப்பட்டிருந்தது.
BPCL-ன் FY26 சுத்திகரிப்பு திறன் பயன்பாடு 116 சதவீதம் ஆக இருந்தது; மொத்த சுத்திகரிப்பு மார்ஜின் ஒரு பேரலுக்கு US dollars 11.74 ஆக இருந்தது. நிறுவனத்தின் பினா மற்றும் கொச்சி சுத்திகரிப்பு ஆலை செயலாக்கத் திறன்கள், 100 சதவீத உயர்-கந்தக கச்சா எண்ணெய் மற்றும் 50 சதவீத ரஷ்ய கச்சா எண்ணெயை செயலாக்க அனுமதிப்பதால், சிங்கப்பூர் சுத்திகரிப்பு மார்ஜின்களை விட கூடுதல் பிரீமியத்துக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
BPCL-ன் FY26 உள்நாட்டு விற்பனை அளவு 3.5 சதவீதம் வளர்ந்து 54.18 million metric tonnes ஆனது; பெட்ரோல் வளர்ச்சி 5.7 சதவீதம் மற்றும் ATF வளர்ச்சி 11.4 சதவீதம் இதற்கு வழிவகுத்தன.
லார்ஜ்-கேப் நிறுவனங்கள் பெரும்பாலும் வலுவான மற்றும் நிலையான முதலீட்டு போர்ட்ஃபோலியோவின் அடித்தளமாக அமைகின்றன. DSIJ-யின் Large Rhino நீண்டகால முதலீட்டாளர்களுக்காக விரிவான ஆய்வின் மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அடிப்படையில் வலுவான நிறுவனங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.
தரகரின் முன்னோக்குக்கான முக்கிய அபாயங்கள் விரிவடையும் எரிபொருள் மீட்டெடுக்கப்படாத இழப்புகள் மற்றும் புதிய capex சுழற்சி ஆகும். உள்நாட்டு LPG இழப்புகள், ஏப்ரலில் சுமார் Rs 170 மற்றும் 4QFY26-இல் Rs 80-க்கும் அதிகமாக இருந்த நிலையில், மே 2026-இல் ஒரு சிலிண்டருக்கு சுமார் Rs 670 ஆக விரிவடைந்திருந்தன.
பெட்ரோல் மற்றும் டீசல் சில்லறை விலையில் ஒரு லிட்டருக்கு Rs 4 உயர்வு அளிக்கப்பட்ட பிறகும், மொத்த வாகன எரிபொருள் சந்தைப்படுத்தல் இழப்புகள் ஒரு லிட்டருக்கு Rs 10-20 ஆகவே இருந்தன. மேலும் ஒரு லிட்டருக்கு Rs 2-3 விலை உயர்வுக்கு வாய்ப்பு இருப்பதாக மோத்திலால் ஓஸ்வால் கண்டதுடன், இழப்புகள் தொடர்ந்தால் அரசு ஆதரவு சாத்தியம் எனக் கருதியது.
பினா பெட்ரோவேதியியல் மற்றும் சுத்திகரிப்பு விரிவாக்கம், திட்டமிடப்பட்ட 32 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 23 சதவீதம் நிறைவடைந்திருந்தது; புவிசார் அரசியல் மற்றும் விநியோகச் சங்கிலி இடையூறுகள் தாமதங்களை ஏற்படுத்தின. இருப்பினும், முக்கியத் திட்டங்கள் அங்கீகரிக்கப்பட்ட செலவுகளில் கூட்டல் அல்லது கழித்தல் 10 சதவீத வரம்பிற்குள் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்த்தது. FY26-இல் Rs 204 billion-ஐத் தொடர்ந்து, FY27 capex இலக்கு Rs 250 billion ஆக நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
மோத்திலால் ஓஸ்வால், FY26-இல் முறையே Rs 428 billion மற்றும் Rs 261 billion-ஆக இருந்த நிலையில், ஒருங்கிணைந்த FY27 EBITDA-வை Rs 186 billion ஆகவும், சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ஐ Rs 100 billion ஆகவும் கணித்துள்ளது. FY28E-இல் Rs 270 billion EBITDA மற்றும் Rs 157 billion சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ஆக மீட்சி ஏற்படும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது.
அனுமானங்களில் 1QFY27 மற்றும் 2QFY27-இல் மொத்த பெட்ரோல் மற்றும் டீசல் சந்தைப்படுத்தல் மார்ஜின் இழப்புகள், LPG மீட்டெடுக்கப்படாத இழப்புகள் மற்றும் FY27-ன் இரண்டாம் பாதி முதல் FY28 வரை சுத்திகரிப்பு மார்ஜின்களின் இயல்புநிலைக்கு திரும்புதல் ஆகியவை அடங்கும்.
| ஒருங்கிணைந்த அளவுகோல் | FY26 | FY27 கணிப்பு | FY28E கணிப்பு |
|---|---|---|---|
| EBITDA | Rs 428 billion | Rs 186 billion | Rs 270 billion |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 261 billion | Rs 100 billion | Rs 157 billion |
BPCL, 10 ஆண்டு சராசரியான 1.8 மடங்கிற்குக் கீழே, ஒரு ஆண்டு முன்கூட்டிய விலை-புத்தக மதிப்பின் 1.3 மடங்கில் வர்த்தகமானது. தரகரின் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீடு, மைய வணிகத்திற்கு டிசம்பர் 2027 மதிப்பிடப்பட்ட EBITDA-வின் 5.5 மடங்கைப் பயன்படுத்துகிறது; மேலும் பட்டியலிடப்பட்ட முதலீடுகள், மொசாம்பிக் ஏரியா 1, பிற மேல்நிலை முதலீடுகள் மற்றும் பட்டியலிடப்படாத நகர எரிவாயு நிறுவனங்களுக்கான மதிப்பையும் சேர்க்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)