Accumulate
₹92
₹68.52
₹97
5.43%
பிரபுதாஸ் லில்லாதரின் June 02, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பு, NMDC-யின் Q4FY26 செயல்திறனை எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப இருந்ததாக விவரிக்கிறது. தரகர் தனது Accumulate மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, அறிக்கையிலுள்ள Rs 92 CMP-ஐ ஒப்பிடுகையில், இலக்கு விலையை Rs 95-லிருந்து Rs 97 ஆக உயர்த்தினார்.
அருகிய காலத்தில் அதிகமான இரும்புத் தாது விலை நிர்ணயம், சுரங்கங்களின் திறன் உயர்வால் ஏற்படும் அளவு வளர்ச்சி மற்றும் பெல்லெட்கள், நிலக்கரி சுரங்கம் உள்ளிட்ட அதிக மார்ஜின் வணிகங்களுக்கான பல்வகைப்படுத்தல் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் இந்த நேர்மறையான பார்வை அமைந்துள்ளது. முந்தைய 5x மடங்குடன் ஒப்பிடுகையில், வலுவான இரும்புத் தாது விலை நிர்ணயம், எதிர்பார்க்கப்படும் அதிக அளவுகள் மற்றும் பல்வகைப்படுத்தலை பிரதிபலிக்கும் வகையில், இலக்கு விலை March 2028E EBITDA-வின் 5.5x அடிப்படையில் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
NMDC, ஒருங்கிணைந்த Q4FY26 வருவாயாக Rs 113.4 billion அறிவித்தது. இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 62 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 49 per cent உயர்ந்து, PL-ன் Rs 91.7 billion மதிப்பீட்டை மீறியது. இரும்புத் தாது விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21 per cent உயர்ந்து 15.29 million tonnes ஆக இருந்தது; January 2026 விலைக் குறைப்பு மற்றும் காலாண்டில் தொடர்ந்து மேற்கொள்ளப்பட்ட சிறிய விலை உயர்வுகள் இருந்தபோதிலும், சராசரி ஈட்டல் தொடர்ச்சியாக சுமார் 3 per cent உயர்ந்து ஒரு டன்னுக்கு Rs 4,876 ஆக இருந்தது.
| Q4FY26 அளவுகோல் | அறிவிக்கப்பட்டது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / பிற ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 113.4 billion | YoY 62% உயர்வு; QoQ 49% உயர்வு; PL மதிப்பீடு: Rs 91.7 billion |
| இரும்புத் தாது விற்பனை அளவு | 15.29 million tonnes | YoY 21% உயர்வு |
| சராசரி இரும்புத் தாது ஈட்டல் | ஒரு டன்னுக்கு Rs 4,876 | QoQ சுமார் 3% உயர்வு |
| இரும்புத் தாது வருவாய் | Rs 74.55 billion | YoY 17% உயர்வு |
| பிற பிரிவு வருவாய் | Rs 40.62 billion | YoY ஆறு மடங்கு உயர்வு; பெல்லெட்கள் மற்றும் NSL வர்த்தகம் அடங்கும் |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA | Rs 26.43 billion | YoY 29% உயர்வு; PL மதிப்பீடு: Rs 26.34 billion |
| ஒரு டன்னுக்கான EBITDA | Rs 1,729 | YoY 7% உயர்வு |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA மார்ஜின் | 23.3% | Q4FY25-ல் இருந்த 29.3%-லிருந்து சரிவு |
| PAT | Rs 20.17 billion | YoY 36% உயர்வு; PL மதிப்பீடு: Rs 20.1 billion |
விற்பனைச் செலவுகளுக்கு முன் சுமார் Rs 1.11 billion என மதிப்பிடப்பட்ட NSL-ன் அதிக HRC விற்பனையால் EBITDA பயனடைந்தது. இந்த HRC வர்த்தகம் தற்காலிகமானது என்றும், Q1FY27-ல் வர்த்தகம் எதுவும் எதிர்பார்க்கப்படவில்லை என்றும் அறிக்கை குறிப்பிடுகிறது. கலப்பு ஒரு டன்னுக்கான EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7 per cent உயர்ந்து Rs 1,729 ஆக இருந்தது; இருப்பினும், NSL வர்த்தகத்தைத் தவிர்த்தால் இது குறைவாக இருந்திருக்கும். PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 36 per cent உயர்ந்து Rs 20.17 billion ஆனது; இது PL-ன் Rs 20.1 billion மதிப்பீட்டிற்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது.
மேலாண்மை FY27E இரும்புத் தாது உற்பத்தி வழிகாட்டுதலான 60 million tonnes-ஐத் தக்கவைத்து, தசாப்த இறுதிக்குள் 100 million tonnes-க்கும் அதிகமான இரும்புத் தாது திறனை எட்டும் இலக்கை மீண்டும் வலியுறுத்தியது. FY27-ன் முதல் இரண்டு மாதங்களில் சுமார் 10 million tonnes உற்பத்தி செய்யப்பட்டது; இதில் May 2026-ல் சுமார் 5.3 million tonnes அடங்கும்.
NMDC-CMDC கூட்டு முயற்சியான NCL Ltd கீழ் செயல்படும் Deposit-4, July 2026-ல் வணிக ரீதியான சுரங்கப் பணியைத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இது FY27E-ல் 1 million tonnes மற்றும் FY28E-ல் 2 million tonnes பங்களிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இறுதியில் உச்ச திறன் 7 million tonnes ஆக இருக்கும். Deposit-13, Q2FY27-ல் பருவமழைக்குப் பிறகு தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இது FY27E-ல் 0.5 million tonnes மற்றும் FY28E-ல் 2 million tonnes பங்களிக்கும்.
Deposit-14, NMZ, குமாரசுவாமி மற்றும் Deposit-5 ஆகியவற்றிலிருந்தும் கூடுதல் உற்பத்தி எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
இரும்புத் தாது மற்றும் எஃகு விலைகள் பெரும்பாலும் ஒரு வரம்பிற்குள் இருக்கும் என்றும், உற்பத்திச் செலவில் மேலும் குறைப்பு ஏற்படும் என்றும் கருதி, மேலாண்மை FY27E EBITDA மார்ஜினுக்கு 42–43 per cent வழிகாட்டுதல் வழங்கியது.
15 million-tonne பச்சேலி–நகர்னார் ஸ்லரி குழாய் பாதை இயந்திர ரீதியாக நிறைவடைந்துள்ளது; June அல்லது July 2026-ல் செயல்பாட்டுக்கு வர இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. December 2026-க்குள் KK ரயில் பாதையை இரட்டிப்பாக்கும் திட்டம், அளவு மற்றும் தளவாடத்துக்கான மற்றொரு ஊக்கியாகும்.
தொடர்ச்சியான விவரக்குறிப்புகள் மற்றும் சாத்தியமான பிரீமியம் விலை நிர்ணயத்துடன் பிராண்டட் இரும்புத் தாதுவை சந்தைப்படுத்துவதற்காக, NMDC Rs 30 billion மதிப்பிலான விசாக் கலவை யார்டையும் உருவாக்கி வருகிறது.
டோகிசுத் வெப்ப நிலக்கரி உற்பத்தி Q2FY27-ல் தொடங்கும் என மேலாண்மை எதிர்பார்க்கிறது; FY27E உற்பத்தி 0.75–1 million tonnes ஆகவும், உச்ச திறன் 2.3 million tonnes ஆகவும் இருக்கும். ஒழுங்குமுறை அனுமதிகளுக்கு உட்பட்டு, ரோஹ்னே கோக்கிங் நிலக்கரி சுரங்கம் Q3FY27 இறுதிக்குள் தொடங்கக்கூடும்; இதன் உச்ச திறன் 8 million tonnes ஆகும்.
NSL வர்த்தக வணிகத்தின் அதிக பங்களிப்பு Q4FY26 முடிவுகளுக்கு ஆதரவளித்தது; இருப்பினும் HRC வர்த்தகம் தற்காலிகமானது என்றும், அது Q1FY27-ல் மீண்டும் நிகழும் என எதிர்பார்க்கப்படவில்லை என்றும் அறிக்கை குறிப்பிடுகிறது.
PL, FY27E-ல் 55.8 million tonnes மற்றும் FY28E-ல் 62.9 million tonnes விற்பனை அளவை கணக்கிட்டுள்ளது. FY26–FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 16 per cent, 22 per cent மற்றும் 19 per cent ஆக இருக்கும் என அது கணித்துள்ளது.
| மதிப்பீடு / மதிப்பிடல் அளவுகோல் | விவரங்கள் |
|---|---|
| FY27E விற்பனை அளவு | 55.8 million tonnes |
| FY28E விற்பனை அளவு | 62.9 million tonnes |
| FY26–FY28E வருவாய் CAGR | 16% |
| FY26–FY28E EBITDA CAGR | 22% |
| FY26–FY28E PAT CAGR | 19% |
| இலக்கு விலை | March 2028E EBITDA-வின் 5.5x அடிப்படையில் Rs 97 |
| முந்தைய இலக்கு விலை / மடங்கு | March 2028E EBITDA-வின் Rs 95 / 5x |
| அறிக்கையிலுள்ள CMP-ல் மதிப்பிடல் | 5.4x FY27E மற்றும் 5.2x FY28E EV/EBITDA |
அருகிய கால விலை நிர்ணயம் மற்றும் கருதப்பட்ட நிலக்கரி சுரங்க அளவுகளை பிரதிபலிக்கும் வகையில், PL FY27E EBITDA-வை 6.5 per cent உயர்த்தி, FY28E EBITDA-வை 1.5 per cent குறைத்தது.
March 31, 2026 நிலவரப்படி, இரும்புத் தாது விற்பனைக்காக NSL-யிடமிருந்து NMDC பெற வேண்டிய தொகை Rs 45 billion ஆகவும், RINL-யிடமிருந்து பெற வேண்டிய தொகை Rs 45.86 billion ஆகவும் இருந்தது; எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு ஒதுக்கீடுகள் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளன. NSL-யிடமிருந்து 18 மாதங்களுக்குள் வசூல் செய்யப்படும் என்றும், RINL-யிடமிருந்து உரிய காலத்தில் வசூல் செய்யப்படும் என்றும் மேலாண்மை எதிர்பார்க்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)